Help Khai HQ hàng nhập FCA có phí VC giao hàng cho forwarder ghi riêng

Hue Ha Thanh

Reaction score
9
Bên em sắp nhập 1 lô hàng theo FCA, tuy nhiên trong Invoice tách riêng giá EXW, phí vận chuyển đến sân bay giao cho Forwarder, phí ngân hàng, phí export license thì mọi người cho em hỏi phải khai như thế nào cho đúng ạ?
Em thì đang khai như sau:
- Ô “Điều kiện giá hóa đơn” (điều kiện giao hàng) khai điều kiện giá FCA.
- Ô “Tổng trị giá hóa đơn”: Không nhập, chỉ nhập giá trị hàng tự hệ thống sinh ra trường này.
- Tổng phí vận chuyển nhập vào ô “Phí vận chuyển”; "Mã loại": chọn A, khai giá như bình thường.
- Khai các khoản điều chỉnh khác (nếu có) vào ô các khoản điều chỉnh: "Mã tên" chọn N, "Mã phân loại" chọn AD, "Trị giá khoản điều chỉnh" điền số phí vận chuyển đến sân bay giao cho Forwarder.
- Ô “Chi tiết khai trị giá” khai chi tiết: "Trong đó: Giá EXW: A USD, Phí Vận chuyển đến sân bay Shenzhen: B USD, Tổng giá FCA: C USD; Phí ngân hàng: D USD; Phí Export license: E USD; Tổng giá trị thanh toán: F USD"
- Ô “Trị giá hóa đơn” của từng mặt hàng trong tab "Danh sách hàng" khai trị giá EXW như trong Invoice cho từng mặt hàng. (chưa cộng trừ các khoản điều chỉnh).
Mọi người cho em xin ý kiến với ạ. Em cảm ơn/

Hue Ha Thanh

Reaction score
9
Hi Bạn,

Bạn tham khảo ở đây có hướng dẫn tương tự nhé....

http://webxuatnhapkhau.com/cach-kha...tach-rieng-cuoc-phi-va-phi-bao-hiem.t694.html

Good Luck!!!
Em cảm ơn. Em có tham khảo bài này rồi ạ. Tuy nhiên hàng của em là FCA nên sẽ có cước vận tải rồi bên em trả cho forwarder rồi ạ ạ, giờ thêm cước vận chuyển giao hàng cho forwarder ở nước người bán nữa nên em không biết mình đã khai đúng chưa.

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Cái này có 2 cách khai dễ hiểu nhất là: ĐK giá hóa đơn luôn để là giá FCA nhé.

1./ Đơn giá trong danh sách dòng hàng bạn không nhập mà bạn nhập trị giá FCA trên INV vào phần trị giá dòng hàng. -->> Phần cước bạn chọn mã A khai phần cước AF/OF như hóa đơn VAT tại FWD Viet Nam phát hành. --->>> Cách này đơn giản nhất.

2./ Đơn giá trong danh sách dòng hàng bạn khai theo đơn giá Exw, thì phần Cước phí VC bạn nhập mã E, lúc này bạn cộng phí Exw charge, ... (B, C, D, E) lại và cộng thêm phần cước OF/AF tại VN vào. ---> Phần chi tiết TKTG: bạn nêu rõ là Phí OF/AF: ??? USD, Phí Exw charge,...: ???USD. Tong tri gia FCA: Tong tren INV.

2 cách này cách nào cũng đúng hết nhé........

Hue Ha Thanh

Reaction score
9
Hi Bạn,

Cái này có 2 cách khai dễ hiểu nhất là: ĐK giá hóa đơn luôn để là giá FCA nhé.

1./ Đơn giá trong danh sách dòng hàng bạn không nhập mà bạn nhập trị giá FCA trên INV vào phần trị giá dòng hàng. -->> Phần cước bạn chọn mã A khai phần cước AF/OF như hóa đơn VAT tại FWD Viet Nam phát hành. --->>> Cách này đơn giản nhất.

2./ Đơn giá trong danh sách dòng hàng bạn khai theo đơn giá Exw, thì phần Cước phí VC bạn nhập mã E, lúc này bạn cộng phí Exw charge, ... (B, C, D, E) lại và cộng thêm phần cước OF/AF tại VN vào. ---> Phần chi tiết TKTG: bạn nêu rõ là Phí OF/AF: ??? USD, Phí Exw charge,...: ???USD. Tong tri gia FCA: Tong tren INV.

2 cách này cách nào cũng đúng hết nhé........
Anh cho em thắc mắc thêm chút ạ, hóa đơn của em đang để như sau:

giá hàng EXW: A USD
Phí VC giao cho FWD: B USD
Bank charge: C USD
Phí Export license: D USD

Bên FWD Việt Nam cũng thu thêm: E VNĐ tiền OF/AF nữa.

Cách 1: Phải chia đều Phí VC giao cho FWD: B USD vào đơn giá từng mặt hàng ạ? Nếu show invoice cho HQ nhưng giá hàng khác với trên TK thì có gặp vấn đề gì không ạ?

Cách 2: Vì cước phí VC giao cho FWD là USD, phí OF/AF tại VN là VNĐ nên có chút rắc rối. Phần cước phí VC em nhập mã A và điền cước OF/AF như bình thường; ở Mã tên em chọn N - Khác, bên Mã phân loại chọn AD - Cộng thêm số tiền điều chỉnh rồi điền Phí VC giao cho FWD vào được không ạ?

Và trong cả 2 cách, Bank charge & export license có phải cộng vào để tính thuế không?

Trần Anh Trang

Moderator
Reaction score
748
Hi Bạn,

Nếu Giá Tổng Trên INV thể hiện là: FCA - USD, Nhưng trong INV tách ra:

giá hàng hóa EXW: A USD
Phí VC giao cho FWD: B USD
Bank charge: C USD
Phí Export license: D USD

Total INV: FCA = A + A1 (B + C + D)
Cty bạn phải thanh toán là FCA. Thì bắt buộc bạn phải cộng tổng các phí trên mới ra được FCA nhé.

Riêng OF/AF tại VN là VND, bạn có thể chia lại tỷ giá USD trong ngày bạn truyền TKHQ để qui đổi ra USD.

Như vậy bạn khai theo cách 1 thì chia đều các khoản A1 cho tất cả các dòng hàng. HQ không có vấn đề nhé.

Cách 2 cũng tương tự nhé.

Và trong cả 2 cách, Bank charge & export license có phải cộng vào để tính thuế không? ---> Phí này nếu bạn trả cho bên Shipper và được thể hiện trên INV thì cộng vào tất hết nhé....

Tìm thành viên