Help Hoàn thuế GTGT hàng nhập khẩu do hủy tờ khai

lan

Reaction score
0
chào mọi người, e là người mới tham gia về xuất nhập khẩu, bên e có 1 tờ khai hủy, giờ đang làm thủ tục xin hoàn thuế, khổ nỗi hỏi hải quan thì họ bảo về chi cục thuế quản lý doanh nghiệp xin hoàn thuế GTGT. E hỏi chị quản lý thuế thì lại báo về hải quan làm thủ tục, e ko biết chạy bên nào nữa. Các bác nào hoàn thuế GTGT nhập khẩu cho e biết đường với, và e xin hỏi là khi hủy tờ khai e vào đâu tra cứu xem tờ khai đã được hủy ạ.
thanks các bác đã xem và cho e lời khuyên

phuongdang

Reaction score
5
Chào Lan,
Trường hợp của bạn thì mình có câu giải đáp và hướng dẫn bạn như sau:
  • Về vấn đề hoàn thuế GTGT ở đâu?: Theo Công Văn 18304/BTC-TCHQ ngày 16/12/2014.
- Nếu từ TK bạn huỷ (đã nộp thuế) từ năm 2014 về sau thì Cơ quan Hải Quan nơi Công ty mở TK sẽ có trách nhiệm hoàn thuế GTGT.
- Trước năm 2014 thì thứ nhất là Cơ quan thuế phải xác nhận là chưa khấu trứ, chưa hoàn thuế GTGT cho Công ty bạn thì bên Hải Quan mới hoàn thuế cho bạn được (việc xác nhận hầu như bất khả thi, vì thế việc hoàn được thuế GTGT trước năm 2014 là rất khó khăn).
  • Về Form hoàn thuế và giấy tờ liên quan: Theo mẫu 09 Nghị định 134/2016/NĐ-CP (01/09/2016)\
Với trường hợp có hoàn thuế GTGT bắt buộc phải thêm vào gần cuối Công Văn câu: "Công ty cam kết chưa kê khai, chưa khấu trừ, chưa hoàn thuế GTGT-VAT với số tiền: .....". Giấy tờ kèm theo có trong Mẫu 09, và bắt buộc phải có Tờ Trình huỷ TK có số và sếp đã duyệt và có liên thông qua bên Kế toán (để huỷ thông báo thuế).
Chúc bạn may mắn

Phuong Dang (Mr.)
Cell +84 (0)962.495.261/ +84 (0)935.900.208

Tìm thành viên