Help THỦ TỤC NHẬP HÀNG TẠM XUẤT ĐÃ QUÁ HẠN

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi Quỳnh Hoa, 7/11/19.

  1. Quỳnh Hoa

    Quỳnh Hoa Active Member

    Tham gia ngày:
    10/7/17
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nữ

    Lượt xem: 103

    Em chào các anh chị, công ty em có 1 lô hàng tạm xuất từ tháng 1, dự định sẽ nhập về tháng 5 năm 2019 nhưng đến nay mới sửa chữa xong nên đã quá hạn, các anh chị đã ai từng gặp trường hợp này cho em xin hướng giả quyết với ạ. Em cảm ơn
     
  2. MrChanh

    MrChanh Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    42
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    lúc hết hạn có lên nộp công văn gia hạn không bạn, đúng quy trình là như vậy. giờ cứ lên xử lý đi bạn làm bình thường theo hướng dẫn của HQ vì người ta chắc chắn biết quá hạn. tốn castrol chút xí làm cho nhanh nhen bạn. Mình có lô cũng dạng tạm này quán hạn 2 năm lận còn làm được nên yên tâm nha.
     
  3. Quỳnh Hoa

    Quỳnh Hoa Active Member

    Tham gia ngày:
    10/7/17
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nữ
    Dạ em cảm ơn, cho em hỏi chút nữa là
    1. hàng nhập về mình có phải đóng thuế NK và VAT không ạ?
     
  4. MrChanh

    MrChanh Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    42
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    theo ý kiến mình thì có thuế đó ban, hàng tái nhập vì bị trả hàng thì không có, còn trường hợp sửa chữa thì có. bạn tham khảo nhen.
    2. Về trị giá tính thuế:

    Căn cứ Khoản 4 Điều 17 Thông tư số 39/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 của Bộ Tài chính “Quy định về trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu”:

    Điều 17. Trị giá hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu trong một số trường hợp đặc biệt
    4. Đối với hàng hóa nhập khẩu là hàng hóa đưa ra nước ngoài sửa chữa, khi nhập khẩu về Việt Nam thuộc đối tượng chịu thuế thì trị giá hải quan là chi phí thực trả để sửa chữa hàng hóa nhập khẩu phù hợp với các chứng từ liên quan đến việc sửa chữa hàng hóa.”

    và:
    Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/08/2014 của Bộ Tài chính:

    Điều 3. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng như sau:

    1. Bổ sung điểm g khoản 7 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

    “g) Cơ sở kinh doanh không phải nộp thuế GTGT khâu nhập khẩu trong trường hợp nhập khẩu hàng hóa đã xuất khẩu nhưng bị phía nước ngoài trả lại. Khi cơ sở kinh doanh bán hàng hóa bị trả lại này trong nội địa thì phải kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định”.

    Tốt nhất hỏi thêm HQ cho chắc tránh sửa tk liên quan Thuế rất mất thời gian.
     
    Quỳnh Hoa thích bài này.
  5. Mr.Hoang

    Mr.Hoang Active Member

    Tham gia ngày:
    9/1/17
    Bài viết:
    104
    Đã được thích:
    29
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    Hi Mọi nGười,
    Bên mình cũng gặp trường hợp gần giống, khác ở chỗ tờ khai vẫn còn trong thời hạn sửa chữa. nhưng hàng hóa không sửa chữa được bên mình không muốn nhập hàng về nữa. Mình có tìm hiểu thì phải làm công văn xin không tái nhập về nữa.
    Mọi người xem chỉ cần làm công văn thui chứ không còn làm gì nữa đúng không ạ.
    Mọi người ai có công văn xin không tái nhập về nữa cho mình xin với.
    Cám ơn mọi người
     
  6. MrChanh

    MrChanh Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    42
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    Mở tk xuất hàng tạm xuất luôn bạn B12, cũng phải trình công văn , thõa thuận hai bên.
     
  7. Quỳnh Hoa

    Quỳnh Hoa Active Member

    Tham gia ngày:
    10/7/17
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nữ
    Lúc hết hạn bên em chưa xin gia hạn, giờ em muốn nhập về thì làm cv xin gia hạn trước rồi mới mở tờ khai nhập hay là cứ mở tk rồi mang hồ sơ ra cin làm luôn nhỉ. Em cảm ơn
     
  8. MrChanh

    MrChanh Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    60
    Đã được thích:
    42
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nam
    bạn không nên nộp công văn gia hạn lúc này, giờ nộp thì bộ phận văn thư sẽ đóng dấu số công văn và ngày công văn , trễ là chắc rồi. cho nên cứ mang hồ sơ lên trình bày với HQ để hợp thức hóa công văn lùi ngày công văn cho hợp lý đúng quy định ( ngươi ta có cách). Còn nếu bạn làm bình thường thì cứ nộp công văn , sau đó lãnh đạo phân HQ làm, bạn sẽ nhận đc biên bản vi phạm hành chính rồi đóng phạt xong mở TK bình thường.
     
  9. Quỳnh Hoa

    Quỳnh Hoa Active Member

    Tham gia ngày:
    10/7/17
    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nữ
    Dạ en cảm ơn nhé
     

Chia sẻ trang này