Thảo luận Ỳ kiến và phản biện về việc học lý thuyết và học thực hành xuất nhập khẩu

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Vấn đề thảo luận của bạn Linh Phương: 6 VẤN ĐỀ LỚN NHẤT CỦA SINH VIÊN HỌC CHUYÊN NGÀNH XNK - LOGISTICS VÀ GIẢI PHÁP!!!

Chào anh chị, chào mọi người, mình là một sinh viên chuyên ngành xnk đã từng rất mông lung về ngành học và cảm thấy áp lực khi suy nghĩ về cơ hội việc làm. Tuy nhiên may mắn là mình được bạn giới thiệu tham gia một khóa học nghiệp vụ thực tế xnk - logistics và định hướng về các vị trí trong ngành. Thế nên bây giờ mình đã đỡ mông lung hơn và đã tìm được một nơi thực tập khá ưng ý rồi nè. Bài viết dưới đây là những chia sẻ của Mr Tân (thầy dạy khóa xnk của mình) nên có xưng là anh. Mình muốn chia sẻ bài này đến các bạn sinh viên để các bạn đỡ lo lắng và có cái nhìn rõ hơn về ngành này nhaa

✅
1. HỌC NHIỀU NHƯNG KO ĐÚNG THỰC TẾ:
Thực tế các doanh nghiệp làm ăn thì chỉ dùng khoảng 20- 30% những điều khoản Incoterm, Vì vậy, việc đầu tiên cải tiến sinh viên là Anh sẽ CẮT BỚT thay vì THÊM NHIỀU, tập trung vào đúng 2 THỨ
Một là, Những gì ĐI LÀM SẼ DÙNG, ko dùng hoặc ít sẽ vứt đi.
Hai là, Những gì ra tiền nhiều sẽ nhấn mạnh, giải thích kỹ, còn ko ra tiền hoặc ít thì cũng vứt
Các điều khoản hay dùng là :
- EXW, FCA, FOB, CIF, CPT, DAP, DDU/ DDP.
- Trường dạy Incoterm 2020 nhưng DN đa phần vẫn dùng Incoterm 2010 thậm chí làm ăn với China vẫn 2000, chả sao cả, thị trường nó thế, vậy bạn ốp cái 2020 vào khi đi làm thì lại Ớ với Á, trong lúc phỏng vấn chọn người cứ Ớ Á thế thì nó đá ra ngoài rồi,
Làm thực tế thì ra tiền, Học lý thuyết thì ra bằng => các bạn chọn.

✅
2. DẠY TRÊN TRƯỜNG TRÌU TƯỢNG
: Những người nói mà khó hiểu là DO HỌ KO HIỂU RÕ VẤN ĐỀ hoặc CÁCH TRÌNH BÀY KÉM. Những người trải nghiệm lão luyện kỳ thực lại là người nói vô cùng dễ hiểu, vì họ dùng phương pháp Ví Dụ Liên Tưởng, mọi thứ từ phức tạp sẽ được đơn giản hoá đến mức vào lõi của vấn đề bằng những cái gần gũi với sinh viên nhất thì họ mới hiểu được.
Ví dụ: Bạn giảng thao thao bất tuyệt xnk là làm như này như kia, họ rất khó hiểu, Anh cho họ đóng vai như 1 công ty thật: Ông học viên này là Giám đốc, cô kia là trưởng phòng Sales, Cô này là Trưởng phòng xnk, Ông Gđ áp xuống Phòng sales bán bằng này, sau khi có đơn bắt cô TP Xnk phải đi đàm phán giá cả, thời gian, đặt hàng, thông quan.. trong quá trình đó hàng rơi xuống biển, công an bắt.. tất cả các tình huống thực tế, học viên được trải nghiệm thực và hiểu rất nhanh trách nhiệm mình là gì và mình sẽ gặp những khó khăn như nào đúng như doanh nghiệp thật gặp phải, điều này cho học viên hiểu bản chất, và tự tin đi làm xnk.

✅
3. DẠY TRÊN TRƯỜNG QUÁ ĐÔNG: Không có 1 lớp học nào chất lượng nếu quá 25 học viên. 20 là đẹp nhất, đủ để Thầy care được hết từng người hiểu được bí quyết, kinh nghiệm, nếu quá đông thì sẽ có 1 số bạn ko hiểu. Hoặc ngồi quá xa sẽ khó nhìn và nghe.

✅
4. SỢ TIẾNG ANH: Các bạn đa phần đều yếu / Sợ tiếng Anh, Anh cũng từng rất sợ tiếng Anh, cho đến khi A sang Châu Âu năm 2018 Ăn học thì a phát hiện ra 2 điều
Một là, Bọn Châu Âu nó cũng ko quá giỏi tiếng Anh: Ý nói tiếng Ý, Pháp nói tiếng Pháp, Bồ nói tiếng Bồ, Đức nói tiếng Đức, Tây Ban Nha, Nga nói tiếng của họ, NGHĨA LÀ HỌ CŨNG NHƯ CHÚNG TA, tiếng Anh là ngôn ngữ thứ 2 , nên nếu có làm ăn với chúng nó thì đa phần tiếng Anh lôm côm như nhau, miễn hiểu nhau và làm ăn ra tiền là được, bạn nói hay thì tốt mà ko hay thì cũng bằng ấy tiền.
Hai là, Du học là trò bịp, phông bạt là nhiều, Kiến thức chả khác gì Việt Nam mà bạn bị bất lợi ngôn ngữ nên sẽ càng không hiểu (nên nhớ, kiến thức mới có những cái giảng bằng tiếng Việt bạn còn đếch hiểu :)) ) Du học chỉ giúp các bạn có cái nhìn tổng quan về sự văn minh hiện đại nơi bạn học chứ chả có bí quyết gì cao siêu.
Đừng sợ nếu tiếng Anh kém, kỹ năng quan trọng là đàm phán, bạn đàm phán được giảm 5000 usd cho 1 đơn hàng là cty bạn lãi 5000 đô Sếp quý bạn hơn là bạn chém như gió tiếng Anh nhưng chả giảm được đồng nào

✅
5. HOANG MANG VÌ KHÔNG BIẾT MÌNH HỢP VỚI VỊ TRÍ NÀO TRONG XNK: SALES hay CHỨNG TỪ?
Những bạn máu kiếm tiền, thích bán hàng thì làm Sales, máu lửa như đàn ông. Vì sales miêu tả như trò đấm bốc, trầy da tróc vẩy mới thành công

Những bạn tiểu thư, điệu điệu, an nhàn, đài các nên làm xnk. Chứ trang điểm xong lên võ đài nó đấm cho tím hết mắt mai lại ko phải đánh mắt. Làm xnk thì chỉ đứng sau tiếp nước hậu cần cho mấy võ sĩ thôi cho nhàn.

✅
6. THIẾU TỰ TIN VÀO BẢN THÂN SỢ KO XIN ĐƯỢC VIỆC
Thiếu tự tin là đúng rồi vì có biết khỉ gì đâu mà tự tin, tự tin là người trải nghiệm, cũng như biết bơi mới dám tự tin nhảy xuống sông chứ mình ko biết bơi đứng mạn tàu đã són hết ra rồi thì kiếm đâu ra mà tự tin, mình được trải nghiệm và trang bị đủ kinh nghiệm, kỹ năng, hiểu công việc, hiểu khó khăn, hiểu họ cần gì ở mình và mình đều có đủ, vậy việc của mình là học những người thành công để có full kỹ năng, bí quyết, biết nghề, thì bạn đi phỏng vấn sẽ tự tin hơn hẳn và vào việc cũng tự tin hẳn, lúc này ko phải lo vào rồi thử việc bị đuổi mà chỉ tính chuyện vào rồi tính cách được tăng lương hay lên chức thôi

Các phần phản biện:
  • Từ bạn Doan Diep
Mình rất lười comment dài bằng điện thoại nhưng hôm nay mình xin có chia sẻ nho nhỏ:
Bên mình đã phỏng vấn và nhận vào làm các bạn đã từng học qua các trung tâm đào tạo xnk. Mình nhìn nhận thế này:
- Kiến thức các bạn học được ở đó chỉ thực sự có ý nghĩa với các bạn học trái ngành thôi. Còn với những bạn học nghiêm túc đúng chuyên ngành thì coi như học lại và bổ sung thêm tí kiến thức thực tế mà thôi. Nhưng nói về nghiệp vụ thực tế thì phải nói thật là các bạn học viên đó cũng không làm được việc luôn được. Vẫn phải dạy lại từ đầu.
Mang tiếng là khoá học xnk thực tế nhưng đầu ra các bạn học viên vẫn không thực tế tí nào.
- Thời gian của các khoá học ở các trung tâm đó không quá dài, khối lượng kiến thức nhận được không nhiều. Không có chiều sâu. Nên không phải cứ đi học ở trung tâm mà tự coi là biết việc.
- Kiến thức logistics, xnk là rất mênh mông. Không phải học 2-3 tháng mà coi như biết việc (trừ mấy việc đơn giản không dùng kiến thức nhiều). Cần đòi hỏi sự đầu tư thời gian nghiên cứu rất nhiều. Nên các trung tâm và học viên luôn biết mình đang ở vị thế nào. Các trung tâm mở ra cũng là hình thức kinh doanh, kiếm lợi nhuận nên không phải trung tâm nào cũng dạy đủ sâu để học viên hiểu rõ vấn đề.
- Những đề xuất với các trung tâm đào tạo: xin phép được trao đổi riêng sau.
Mr Điệp / CTX 0983878182
  • Từ bạn Tac Tic
Chào bạn, mình không biết bạn đăng bài này để PR lớp học hay để giúp các bạn sv mới ra trường có cái nhìn đúng đắn về ngành Log, nhưng mình có những suy nghĩ của mình như thế này sau khi đọc bài viết của bạn
1. Học nhiều nhưng không đúng thực tế, việc bạn nói mình xin có ý kiến như này, trong ghế nhà trường khi bạn là 1 tờ giấy trắng tiếp xúc với incoterm thì chắc chắn 100 người 99 người học xong ko biết nó là gì và cũng ko biết áp dụng như thế nào, nhưng khi ra làm thực tế, bạn nào trong quá trình học nhớ rõ thì thực hành sẽ rất nhanh và hiểu sâu hơn về những điều kiện đó, nói như bạn làm thực tế thì ra tiền học lý thuyết thì ra bằng, vậy tốt nghiệp 12 xong đi làm xuất nhập khẩu luôn chứ đi học cao đẳng đại học làm gì nếu muốn kiếm tiền, nếu bạn ko học mà thực hành luôn thì chắc chắn thời gian bạn tiếp thu nó sẽ lâu và nó chỉ nằm ở phạm vi bạn đã từng làm, còn các bạn chắc lý thuyết sẽ thực hành nhanh và áp dụng vào những trường hợp mà các bạn chưa bao giờ gặp
2.'' dậy trên trường trìu tượng: những người nói mà khó hiểu là do họ ko hiểu rõ vấn đề hoặc cách trình bày kém'' câu này mình ko hiểu bạn nghĩ gì mà có thể nói như này, ko thấy đố mày làm nên, bạn nói như này khác nào đang chửi các thầy cô giảng viên là ko có kiến thức và ko biết cách truyền đạt, trước khi làm giảng viên thì các thầy và cô đã trải nghiệm thực tế và làm nhiều năm rồi bạn, còn việc các bạn sinh viên ko hiểu trong quá trình học thì rất nhiều vấn đề ví dụ như: thấy chán ko muốn tiếp thu, thấy ko hứng thú nên nghỉ học, thấy dạy khó hiểu nên bảo thầy cô truyền đạt ko tốt, vấn đề ở đây là các bạn sv đang học 1 chuyên ngành, và ngành này hoàn toàn mới với kiến thức của các bạn trước giờ, mình chia sẻ nhé, chỉ cần các bạn học tập trung động lại kiến thức thì khi các bạn gặp thực tế mọi kiến tự động tràn về và các bạn sẽ tiếp thu cực kỳ nhanh, bạn nói về vấn đề liên tưởng thì các bạn sinh viên chỉ biết trong lúc đó thôi và ra ngoài thực hành đi làm vào cty thật thì các bạn cũng sẽ quên, đâu phải liên tưởng là có thể gặp trường hợp nhớ liền, ko bao giờ có chuyện đó bạn nhé
3. học trên trường quá đông, ... vào môi trường cao đẳng đại học thì tư duy các bạn sv là phải tự tìm tòi học hỏi và tự học, giảng viên chỉ là những người hướng dẫn vẽ đường để các bạn tìm hiểu nhanh hơn và đúng đường, chứ có phải thời dưới 18t đâu mà cầm tay chỉ,
4. sợ tiếng anh
ý kiến bạn đưa ra mình chỉ đồng ý tiếng anh là ngôn ngữ thứ 2 mình ko phải là người bản xứ nên có thể nói sai nhưng đối phương hiểu là được, nhưng có 1 điều bạn phải biết được rằng khi bạn giao tiếp tiếng anh tốt thì đối tác sẽ rất coi trọng bạn, tăng uy tín công ty của bạn, từ đó bạn có thể thuyết phục khách hàng hoặc đối tác ký hợp đồng thuận lợi hơn, nếu bạn sv nào cũng theo bạn nói thì cả 1 thế hệ sv sẽ nói tiếng bồi, việt nam lúc đó đâu còn danh tiếng gì nữa, và cả các doanh nghiệp nước ngoài cũng xem thường sv việt nam. Người việt nam học tiếng và phát âm rất tốt tại sao lại có thể gieo vào cho các bạn sv sn là chỉ cần tiếng bồi là được,
5. không biết phù hợp vị trí nào
Logistic là 1 ngành rất rộng, và nhiều lĩnh vực, sv học logistic ra chỉ sn là 1 làm chứng từ, 2 giao nhận, 3 sales cước, tại sao các bạn ko nghĩ là mình có ở vị trí sales quốc tế, hoặc đàm phán thương mại hay những công việc khác liên quan đến xuất nhập khẩu, bởi cái sn các bạn không có tiếng anh nên các bạn nhát và lười, và các bạn chưa đặc được mục tiêu cho bản thân mình, các bạn chưa vẽ ra được đường đi các bạn trong tương lai
6. thiếu tự tin
mình đồng ý với bạn là sv ra trường biết gì đâu nên thiếu tự tin là đúng rồi, nhưng bạn phải biết rằng, tiêu chí đê lựa chọn ứng viên của công ty học đề cao các bạn có ngôn ngữ thứ 2,nếu 2 ứng viên 1 ứng viên kinh nghiệm 1 năm nhưng tiếng anh ko biết, và 1 ứng viên học chuyên ngành xnk mới ra trường tiếng anh tốt nghiệp vụ ko biết gì thì DN chắc chắn sẽ lựa chọn bạn mới ra trường vì bạn phải biết được 1 điều là đào tạo 1 nhân sự tại 1 vì trí chỉ mất thời gian 3-6 tháng, còn 1 người học ngôn ngữ từ lúc mất căn bản đến khi nói được là 1 năm.
đây là những nhận xét cá nhân của mình về bài viết trên mang tính thảo luận nha mọi người,
  • Từ bạn Hoàn Nam:
Mình là 1 ng cũng ko phải dày dặn kinh nghiệm gì nhưng mà mình cũng có chút ý kiến dựa vào những trải nghiệm thực tế mình có được chút ít như thế này:
- Học thực tế rất quan trọng, cái này k sai. Nhưng nhiều ng lại theo chiều hướng coi thường việc học lý thuyết thì sai quá sai. Bạn có đi ra hiện trường hàng ngày hàng tuần mà chả có tí kiến thức nền tảng nào thì xin lỗi vài tấm hình chụp với vài câu kinh nghiệm của ops nói cho bạn nghe nó cũng chả giải quyết được gì đâu.
- ‘học thực tế ra tiền, học lý thuyết ra bằng’ - mình cũng chưa hiểu ý kiến này của bạn nhắm tới gì mà bạn bảo chọn
vì hiển nhiên mình chọn và chắc chắn sẽ chọn cả 2 rồi :)))
Bằng cấp hay điểm giả mọi người cứ nói là ko quan trọng, quan trọng kinh nghiệm :)) nhưng mình thấy các bạn sinh viên giữ tư tưởng đấy thì thiệt thòi quá. Bản thân mình đi pv ở 1 hãng tàu và đã trúng tuyển thì bảng điểm khá quan trọng đấy ạ. Cho dù ko đánh giá đx năng lực ngay nhưng nó cũng đủ cho thấy 1 cá nhân này là ng có tư duy và đầu óc tốt (ngoài ra thì họ vẫn test lại mà). Chả cớ gì mà h nta học chỗ này chỗ kia, ielts hay bằng tiếng trung hàn gì đâu ạ.
Bằng cấp và lý thuyết rất quan trọng, mình xin chốt lại thế.

Tìm thành viên