Help Xuất khẩu tại chổ

Nhi Nguyen

Reaction score
0
Nhờ các anh,chị và các bạn hướng dẫn cho mình trường hợp này với nha.
Công ty bên mình ( cty bình thường 100% vốn đầu tư nước ngoài khôngg phải DNCX ) muốn xuất trả NPL tồn kho của hàng SXXK cho bên nước ngoài A rồi bên đầu nước ngoài chỉ định giao hàng cho 1 công ty B ở việt nam.
Công Ty B (cty Việt Nam) mới thành lập thì bên mình có chuyển NL tồn qua được không, được thì mình khai theo loại gì à?
Hải quan có kiểm tra cơ sở sản xuất bên cty B trước hay không hay vẫn cho nhập bình thường do công ty chỉ mới thành lập chưa hoạt động SX.
cảm ơn mọi người rất nhiều nhiều nha.

Từ Minh Trưởng

Active Member
Reaction score
79
Công ty bên mình ( cty bình thường 100% vốn đầu tư nước ngoài khôngg phải DNCX ) muốn xuất trả NPL tồn kho của hàng SXXK cho bên nước ngoài A rồi bên đầu nước ngoài chỉ định giao hàng cho 1 công ty B ở việt nam.
Công Ty B (cty Việt Nam) mới thành lập thì bên mình có chuyển NL tồn qua được không, được thì mình khai theo loại gì à?
Hải quan có kiểm tra cơ sở sản xuất bên cty B trước hay không hay vẫn cho nhập bình thường do công ty chỉ mới thành lập chưa hoạt động SX.
Bạn mở tờ khai xuất trả NPL theo loại hình B13, hợp đồng giữa công ty bạn với công ty A của nước ngoài phải có điều khoản chỉ định giao hàng cho công ty B tại Viêt Nam. Công ty B phải mở tờ khai nhập khẩu tại chỗ theo loại hình công ty đó đã đăng kí kinh doanh, còn vấn đề Hải quan có kiểm tra cơ sở sản xuất bên cty B hay không còn phụ thuộc vào công ty B đăng kí kinh doanh theo loại hình nào nhé.

Nhi Nguyen

Reaction score
0
Cảm ơn bạn nhiều nha. Cho mình thêm thêm về vấn đề thanh toán nếu hàng xuất trả ( hàng sxxk) thì bên đầu nước ngoài chỉ định cty Vn thanh toán thì trên tk mình chọn phương thức thanh toán như thế nào vậy bạn.
Mình làm thêm hợp đồng chỉ định giao hàng hay làm biên bản thỏa thuận giao hàng cho cty Việt nam là được à.

Từ Minh Trưởng

Active Member
Reaction score
79
Cảm ơn bạn nhiều nha. Cho mình thêm thêm về vấn đề thanh toán nếu hàng xuất trả ( hàng sxxk) thì bên đầu nước ngoài chỉ định cty Vn thanh toán thì trên tk mình chọn phương thức thanh toán như thế nào vậy bạn.
Mình làm thêm hợp đồng chỉ định giao hàng hay làm biên bản thỏa thuận giao hàng cho cty Việt nam là được à.
Tùy vào thỏa thuận giữa công ty bạn và bên nhận hàng mà chọn phương thức thanh toán theo điều kiện Incoterms phù hợp, bạn làm hợp đồng ủy thác kèm theo nhé.

Nhi Nguyen

Reaction score
0
Nhớ làm biên bản thỏa thuận trả lại hàng, nêu rõ lý do vì sao bạn nhé.
à vậy mình phải làm cả 2 vừa hợp đồng ủy thác xuất khẩu vừa làm biên bản thỏa thuận trả lại hàng cho đầu nước ngoài. Hợp đồng ủy thác giống vs cái hợp đồng bình thường như khi mình nhập đúng không bạn. ^-^

Từ Minh Trưởng

Active Member
Reaction score
79
à vậy mình phải làm cả 2 vừa hợp đồng ủy thác xuất khẩu vừa làm biên bản thỏa thuận trả lại hàng cho đầu nước ngoài. Hợp đồng ủy thác giống vs cái hợp đồng bình thường như khi mình nhập đúng không bạn. ^-^
Đúng rồi, hợp đồng có kèm thêm điều khoản chỉ định giao hàng tại Việt Nam là được bạn nhé.

Nhi Nguyen

Reaction score
0
Cho mình hỏi thêm cái nữa nha. Ngịa quá làm phiền bạn hoài...hjhj. Công ty được chỉ định giao hàng tại việt Nam là công ty nội địa cũng được hay bắt buộc phải là DNCX? chổ này mình hoang mang quá. Chúc bạn ngày mới vui vẻ nha. :)

Từ Minh Trưởng

Active Member
Reaction score
79
Cho mình hỏi thêm cái nữa nha. Ngịa quá làm phiền bạn hoài...hjhj. Công ty được chỉ định giao hàng tại việt Nam là công ty nội địa cũng được hay bắt buộc phải là DNCX? chổ này mình hoang mang quá. Chúc bạn ngày mới vui vẻ nha. :)
Công ty nào cũng được bạn nhé, chú ý mở tờ khai nhập phù hợp cho loại hình kinh doanh của công ty đó là được.

phatarty

Active Member
Reaction score
81
Hi bạn, theo quy định nếu chỉ định giao hàng tại Việt Nam thì thuộc vào loại hình XNK tại chỗ chứ không phải tái xuất.
bạn nghiên cứu thêm Điều 48 NĐ 58.2018 và TT 39.2018.

Nhi Nguyen

Reaction score
0
sao mình tra không thấy đc nghị định 58/2019 nhỉ, bạn có link cho mình xin với nha

hoangcf

Member
Reaction score
25
hợp đồng có kèm thêm điều khoản chỉ định giao hàng tại VN

Tìm thành viên