Thảo luận [!XIN Ý KIẾN!] Làm sao để thuyết phục khách hàng sử dụng công ty mình xử lý lô hàng nhập khẩu?

Linh Khanh

Reaction score
0
Chào anh, chị!
Hiện tại, em đang làm mảng thủ tục Hải quan cho 1 công ty logistics Hàn Quốc, nhưng không hiểu vì chiến thuật gì mà tự dưng sếp giao cho em 1 task khó, chắc là ngoài sức tưởng tượng của em, cụ thể như thế này:
Công ty em xử lí hàng xuất CIF, FOB và làm Tờ khai xuất cho 1 nhà máy ở Hòa Bình 1 thời gian rồi, giờ sếp muốn 1 đứa làm chưa được 1 năm như em nêu ra các ý tưởng sales thêm hàng nhập của nhà máy về cho công ty. Vấn đề là không biết các sếp tổng có quan hệ tốt không, nhưng nhân viên bọn em làm việc với staff bên nhà máy đó luôn bị áp lực. Bên đó nhiều khi nói chuyện rất khó nghe, ép uổng bên em follow nhiều thứ vô lí và có vẻ không support. Khi đi họp với bên đó, sếp em ngỏ ý muốn chuyển hàng nhập bên đó về cho công ty em làm, thì Vietnamese PIC bên đó có vẻ muốn từ chối.
Ngoài ra, khi em trao đổi qua với các anh chị cùng công ty đã có kinh nghiệm làm với bên nhà máy, họ còn nói rằng "hàng nhập bên đó hình như là máy móc, làm thủ tục Hải quan nhập khá khó, mình cũng ko có quan hệ mạnh với Hải quan Hòa Bình; trong khi lại đang có một công ty logistics khác handle hàng nhập của họ khá ổn và có quan hệ tốt với cán bộ".
Em và mọi người đều cảm thấy khó hiểu với ý tưởng của sếp, nhưng em là áp lực nhất vì sếp bắt em thuyết trình.
Với 1 đứa chỉ mới chập chững vào nghề và còn chuyên về mảng giấy tờ, các anh chị có thể gợi ý giúp em 1 vài ý tưởng sales hàng nhập của nhà máy về ko ạ? Dù chỉ là lí thuyết thôi cũng được ạ T.T
Em xin cảm ơn!!!!!

Tìm thành viên