Thảo luận Tương lai phát triển của ngành Logistics

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Câu hỏi của bạn Iced Tea:

Em chào anh chị ạ. Chuyện là dù đã tìm hiểu trên mạng về Logistics và quản lí chuỗi cung ứng nhưng em vẫn chưa hình dung được mức lương cụ thể và con đường thăng tiến cũng như tương lai phát triển của ngành mình ạ. Em viết post này mong anh chị có thể giải đáp cho em một số thắc mắc ạ:

1. Không biết em hiểu thế này có đúng không, nhưng em có cảm giác một số công việc ở bên ngành mình, chỉ cần "quen tay" thì sẽ làm được. Ý em ở đây là một số việc như chứng từ chẳng hạn, em cảm giác như không cần quá nhiều kiến thức mà chỉ cần làm khoảng 6 tháng, 1 năm là sẽ thạo việc.

2. Báo chí thì thường nói là ngành mình hot, thiếu nhân lực "chất lượng cao". Vậy anh chị cho em hỏi nhân lực "chất lượng cao" là như thế nào và thường những người này làm công việc gì ạ? Làm thế nào để có thế trở thành một thành phần trong nguồn nhân lực "chất lượng cao" đó ạ?

3. Em cảm giác như ngành mình làm việc khá vất vả, nhưng mức lương không cao. Em dạo quanh các website việc làm thì lương rơi vào khoảng 7-15tr/tháng. Nếu đây là mức lương cho sinh viên mới ra trường hoặc người đi làm có kinh nghiệm 1-3 năm thì em thấy rất là ổn so với nhiều ngành nghề ạ, nhưng em cũng lại thấy có công ty yêu cầu ứng viên 3-5 năm kinh nghiệm, mức lương vẫn là như vậy. Chính điểu này khiến em có cảm giác ngành mình có cơ hội thăng tiến không cao, và lương thấp so với công sức bỏ ra (lên quản lí rơi vào khoảng 20 tr, thấp hơn so với quản lí của các ngành khác ạ). Không biết là em hiểu như vậy có đúng không, và nếu không đúng thì anh chị có thể cho em xin 1 số định hướng mà có cơ hội thăng tiến tốt không ạ?

4. Theo anh chị thì trong tương lai, ngành mình sẽ phát triển như nào ạ, mức lương liệu có cải thiện thêm không ạ?
Em biết những câu hỏi trên đều rất dài và có vẻ là lo hơi xa một chút. Thế nhưng hiện tại em đang đứng trước giai đoạn chọn ngành nghề quyết định cuộc đời em, vì thế em muốn mình tìm hiểu kĩ càng một chút ạ. Em rất mong nhận được câu trả lời từ anh chị ạ, em cảm ơn anh chị rất nhiều

Một số giải đáp như sau:

• Từ bạn Thành Nguyễn
Vài ý trả lời cùng e tham khảo nhé

1) Quen tay theo e hiểu thì đúng , đúng đối với những việc đơn giản và có tính lặp lại , chứ để trở thành 1 master thì không hề đơn giản .
Ví dụ , với một mặt hàng lạ không phải ai cũng dễ dàng tìm dc mã hs phù hợp .

2) Nhân lực chất lượng cao e có thể hiểu nôm na là nhân lực 3 đầu 6 tay :))) , ý a nói ở đây tức là người đó có khả năng hiểu và làm được mọi vị trí trong ngành , để có dc như vậy không gì hơn là học và trải qua kinh nghiệm thời gian , chứ nếu nói suôn là có bằng cấp nhiều hay chất lượng thì chưa đủ

3)Vấn đề lương thì e có thể hình dung thế này , ops chạy ngoài đường ít hơn grab , thế nên lương grab có phần nhỉnh hơn và tất nhiên là cực hơn , tuy nhiên grab thì mãi là grab ,còn ops thì đi một ngày là trưởng thành thêm 1 ngày . Đa số bạn bè a làm chủ các dn xnk đều từ ops mà ra . Nói vậy chắc e hiểu

4) Tương lai là cái gì nó hơi mờ mịt và chưa rõ ràng , cũng giống như đại dịch k ai ngờ đến . Tuy nhiên ngành này lúc nào cũng là cốt lõi của sx xã hội , do đó không khi nào là không cần nhân lực cả .Cái thay đổi theo thời gian hiện nay có thể thấy chính là xu hướng công nghệ hoá . Để phát triển thì bất cứ ai cũng phải thay đổi và thích nghi . Và để thay đổi tốt e phải có cái nền vững chắc , kiến thức vững vàng , lòng tin kiên định . Không có 1 ai thiếu kiên nhẫn mà thành công hết . Do vậy, đừng để ý nhiều thứ xung quanh quá , hãy trau dồi bản thân và làm tốt những gì mình đang có chính là tạo dựng cơ hội tốt hơn cho mình ngày sau !

Chúc e luôn tinh tấn và thành công !
  • Chia sẻ từ bạn Thư Nguyễn
Chào em, hiện tại chị chỉ đang là sinh viên năm hai của ĐHBK-ĐHQGHCM ngành Logistics nên chị trả lời câu 1 cho em thôi nha. Logistics là một ngành rất rộng, ví dụ như ở một trường kỹ thuật như trường chị thì sẽ được học về những vấn đề bên trong: giải quyết vấn đề tinh gọn sản xuất, bảo đảm liền mạch chuỗi cung ứng,... (vì chị vẫn còn đang học đại cương nên chưa thể trả lời cụ thể cho em, sorry nhiều nha) nhưng túm gọn lại là đây gọi là Logistics Kỹ thuật. Còn những trường như Kinh tế, Ngoại thương thì gọi là Logistics Dịch vụ. Và những gì em gọi là làm quen tay là về giấy tờ nha em (như hải quan, xuất nhập khẩu, nhập liệu kho,...). Các anh chị trường chị khi đi thực tập sẽ được làm quen và phải tự học trong quá trình thực tập chứ không được giảng dạy trong 4-5 năm ở trường đâu
nhưng mà nghe nói bên ngoài có các khoá Logistics Nghiệp vụ 3-6 tháng á, chắc là về mảng này. Em nghĩ nếu có thể đào tạo ngắn hạn thì tại sao trường đại học nào cũng đua nhau mở ngành hết vậy

Tìm thành viên