Help Thủ tục nhập khẩu hệ thống dây chuyền, máy móc đã qua sử dụng vào kho ngoại quan

phucminhxnk

Reaction score
1
Chào anh chị em,

Anh chị em cho mình hỏi chút:

1) Hệ thống dây chuyền, máy lọc khí đã qua sử dụng (thời gian đã sử dụng là 5 năm), có được phép nhập từ Trung Quốc vào kho ngoại quan rồi xuất bán vào nội địa Việt Nam không?

Theo công văn 5339/TCHQ-GSQL, có ghi "g) Máy móc, thiết bị, dây chuyền công nghệ đã qua sử dụng chỉ được các doanh nghiệp nhập khẩu trực tiếp để phục vụ cho các hoạt động sản xuất của chính doanh nghiệp, không được nhập khẩu nhằm mục đích kinh doanh thương mại." => NHƯ VẬY KHÔNG THỂ NHẬP VÀO KHO NGOẠI QUAN, đúng không ạ?

2) Nếu được phép nhập vào Kho ngoại quan, thì thời điểm phải cung cấp các chứng từ liên quan đến việc giám định là khi nộp tờ khai C11, hay là thời điểm mở tờ khai nhập vào nội địa Việt Nam?

Mong anh chị em giải đáp giùm mình.

Cảm ơn anh chị em rất nhiều.

River

Member
Reaction score
23
Mình thấy bạn hỏi mấy hôm rồi ko có ai trả lời, nên mình đưa ra ý kiến cá nhân của mình nhé, bạn xem và tham khảo!!

Câu 1:
Bạn tự hỏi và trả lời rồi đó... Kèm theo VB nhà nước quy định rõ ràng. Mình xin nói rõ thêm cho bạn dễ hiểu là: đối với dây truyền máy móc cũ chỉ được nhập khẩu với loại hình đầu tư thuộc các dự án nhà nước phê duyệt, không nhập khẩu với loại hình thương mại.

Câu 2:
Việc đưa hàng vào kho ngoại quan thủ tục và giấy tờ liên quan để chính xác nhất bạn liên lạc với cơ quan hải quan kho ngoai quan mà cty bạn dự kiến đưa hàng vào, họ sẽ hướng dẫn thủ tục và các giấy tờ cần thiết.
- Bạn có thể hỏi bằng miệng trực tiếp hoặc gửi VB tới cơ quan HQ.
- Chúc bạn thành công!!!

Tìm thành viên