Help Sửa mã HS code cho TK quá hạn 60 ngày có bị phạt không?

Duong Thuy Linh

Reaction score
0
em chào cả nhà!
DNCX có nhận được công văn của cchq về việc sửa đổi, bổ sung tên hàng cho hàng dây cáp điện. dây dẫn điện
hàng nhập về theo LH E11
Anh chị cho em hỏi là: sửa mã HS cho tk quá hạn 60 ngày thì hiện có bị phạt không ạ? và phạt bn?
bên e là DNCX ,khi sửa HS code mà không ảnh hưởng đến thuế thì có bị phạt không ạ??
tk bên e khai trước khi có NĐ128, vậy thì sẽ áp dụng theo nđ 45/2016 hay nđ 128/2020 ạ??

mong anh chị tư vấn giúp e ạ!

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
em chào cả nhà!
DNCX có nhận được công văn của cchq về việc sửa đổi, bổ sung tên hàng cho hàng dây cáp điện. dây dẫn điện
hàng nhập về theo LH E11
Anh chị cho em hỏi là: sửa mã HS cho tk quá hạn 60 ngày thì hiện có bị phạt không ạ? và phạt bn?
bên e là DNCX ,khi sửa HS code mà không ảnh hưởng đến thuế thì có bị phạt không ạ??
tk bên e khai trước khi có NĐ128, vậy thì sẽ áp dụng theo nđ 45/2016 hay nđ 128/2020 ạ??

mong anh chị tư vấn giúp e ạ!
Theo khoản 1 Điều 156 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật quy định: “Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp quy định của văn bản quy phạm pháp luật có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó”.
Theo mình trường hợp bạn sẽáp dụng theo NĐ45/2016.
Tuy nhiên lỗi của bạn là sai HS và loại hình E11 (miễn thuế) => Mình tra không thấy có quy định phạt lỗi này
Điều 7. Vi phạm quy định về khai hải quan (NĐ 45)
"3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không khai hoặc khai sai so với thực tế về tên hàng, chủng loại, xuất xứ, số lượng, khối lượng, chất lượng, trị giá đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc đối tượng miễn thuế, đối tượng không chịu thuế theo quy định của pháp luật."

Tìm thành viên