Chia sẻ Scan chứng từ bằng camera máy ảnh

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Đầu năm, xin lì xì các bạn, nhất là những bạn làm chứng từ một mẹo nhỏ hữu dụng:
Mình để ý thấy một số bạn đính kèm file chứng từ lên V5 là ảnh chụp, có khi lem nhem, có lúc bị hắt bóng, che sáng, có khi mất một khúc hoặc hình chụp luôn bàn phím, cây viết bên cạnh. Nói chung là thiếu thẩm mỹ, không rõ và khó đọc.
Có lần hỏi thì các bạn bảo: công ty em không có máy scan. Sếp em không chịu đầu tư mua máy scan xịn cho tụi em tác nghiệp.

Chắc là các bạn ấy không biết, iphone có tính năng scan tài liệu rất nhanh chóng và tiện lợi. Cụ thể như sau:
Bạn bấm vào app Ghi chú (Note), tại mục ghi chú mới, bấm vào biểu tượng máy chụp ảnh phía dưới.
Iphone sẽ cho bạn các lựa chọn:
Chọn ảnh hoặc video
Chụp ảnh hoặc video
Quét tài liệu
Mạnh dạn bỏ qua 2 lựa chọn đầu, bấm vào chức năng quét tài liệu. Lúc này, camera sẽ hoạt động như 1 máy scan thực thụ: tự động định vị 4 góc của trang văn bản, nhận diện các ký tự và hình ảnh trên đó, trả về bản scan .pdf
Tips:
1. Nếu bạn để nhiều tờ giấy A4 chồng lộn xộn lên nhau, iphone có thể định vị chưa chuẩn xác 4 góc của trang bạn muốn quét. Lúc này bạn chỉ việc dùng tay kéo để di chuyển 4 dấu chấm về 4 góc chuẩn của trang văn bản, thì iphone sẽ lập tức scan nội dung trang đó.
2. Trường hợp cần quét liên tục nhiều trang (của 1 chứng từ có nội dung dài, ví dụ 1 invoice dài 4 trang giấy), bạn chỉ việc lần lượt đặt các trang tiếp theo dưới phạm vi quét của camera iphone, lúc đó các nội dung sẽ dc liên tục quét vào 1 bản ghi.
3. Sau khi hoàn tất việc quét tài liệu, TẤT CẢ các trang liên tiếp đã quét sẽ được gộp chung 1 file duy nhất. Lúc này, bạn bấm “lưu” và đặt tên cho file scan.
4. Sau đó, bạn bấm vào biểu tượng hình tròn có 3 chấm nhỏ bên trong phía góc trên bên phải iphone, chọn chức năng gửi bản sao để đưa file lên các ứng dụng truyền nhận dữ liệu quen thuộc của bạn (zalo, viber, mail, messenger…)
Hi vọng tips nhỏ này hỗ trợ được các bạn ít nhiều trong công việc khai báo Hải quan.
Chúc các bạn năm mới an vui, công việc thuận lợi và nhiều may mắn

Chia sẻ từ bạn Hồng Tuyên

Tìm thành viên