Tâm sự RỦI RO VÀ NHỮNG LƯU Ý TRONG SALE EXPORT

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Đây là những chia sẻ của facebooker: Thủ Tục Hải Quan. Mình xin phép được chia sẻ lại để các bạn khác được tham khảo.
  • Rủi ro
Người làm sale export thì nên lưu ý về khoản thanh toán tiền, thường thì LC là an toàn nhất nhưng lại mất phí nên ít khách hàng nào chịu mua hàng của bạn theo LC. Tôi từng bán 1 lô hàng thanh long với giá đặt cọc 30% nhưng đến khi hàng đến cảng bên kia thì khách liên tục đòi chuyển chứng từ cho họ lấy hàng và nói là đã thanh toán số tiền còn lại, tôi check thì cty chưa nhận được tiền. Thực ra thằng khách nó chơi Lầy, nó biết thừa trái cây không để được lâu, mà xuất hàng về thì mất phí cũng nhiều, mang ra hủy hàng cũng mất phí.,thế là cuối cùng đành cho nó chứ biết sao nữa. Đó là 1 trường hợp thôi còn ngay tại Việt Nam còn có lừa đảo, tôi bán hàng cho khách ở đài loan hạt điều mà khách đặt cọc 500tr, lúc nhà máy gửi mẫu điều lên thì ăn ngon lắm nên gửi tiền cọc cho nó, đến ngày xuất hàng đi thì hàng cho Heo cũng không ăn. Giờ bạn làm lại hàng thì ko kịp, vì khách cũng đã muộn thời gian giao hàng cho khách của họ, mà đòi tiền nhà máy thì mới biết có nhiều cty cũng bị như mình, khách thì nó gọi ầm ầm nghe cũng tội lắm: Mày mà ko trả tiền cho tao thì sếp tao đuổi việc tao. Nhưng nó chửi và khủng bố điện thoại của cty từ Nam ra Bắc cũng ít có ác. Thế là đành lấy tiền cty đưa cho khách còn nhà máy thì cam kết bù vào lô sau. Đây là 2 trong số nhiều trường hợp tôi dính trong mấy năm làm sale export. Hi vọng giúp ích cho các bạn.

Ngay cả ở Việt nam đã có nhiều hình thức lừa đảo qua ngôn ngữ nên các bạn cần lưu ý để tránh bị lừa đảo vì các thủ đoạn vô cùng nhiều.
Cẩn trọng ngay từ khâu giao kết hợp đồng, phải tìm hiểu thật kỹ về đối tác, thông tin về địa điểm kinh doanh, điện thoại liên lạc, tính hợp pháp của đối tác,…Không thể chủ quan khi trao đổi qua email để ký hợp đồng, cần xác minh cụ thể, có biện pháp điều tra thị trường, tìm kiếm thông tin đối tác.Phải kiểm tra thật kỹ các giấy tờ, văn bản mà đối tác cung cấp như bộ chứng từ, vận đơn, hợp đồng mẫu,.. để xác định những lỗi mâu thuẫn, những điểm đáng ngờ để xác minh.

Chia sẻ cho các bạn về câu chuyện cách đây 3 năm của mình. Lúc đó mình có sale được một khách mua tinh bột và đã ký hợp đồng đặt cọc 35% còn lại sau khi hàng đến cảng bên kia thì khách chuyển tiền và mình giao chứng từ cho họ lấy hàng, tất cả đều làm việc qua gmail. Mình từng tốt nghiệp trung cấp quản trị mạng tại trường Công nghệ bách khoa nên rất cẩn trọng trọng việc bảo mật Mail, mỗi khi đăng nhập là mail sẽ gửi mật khẩu khác về số điện thoại. Email mình dùng là [email protected] vậy mà sau khi hàng đến bên kia thì khách đã nói là chuyển tiền cho cty mình và đưa gửi cả giấy chuyển tiền cho mình xem. Mình thắc mắc là tại sao cty ko nhận được tiền thì lúc đó mới biết là có 1 thằng hacker nó tạo 1 tài khoản Mail y chang mình là [email protected] và kêu khách chuyển tiền cho nó, mình cũng tự hỏi là tại sao nó lại hack được Mail mình trong khi mình bảo mật như thế thì mình mới tìm hiểu ra là do chúng ta sử dụng quá nhiều trang xã hội và máy đã bị phần mềm của hacker tấn công, mỗi khi mình gửi Mail cho khách thì đều gửi hết cho thằng đó 1 Mail. Xem giấy tờ nó gửi cho khách thì biết nó ở cambudia. Nói chung cũng giải quyết được việc nhưng rất phức tạp. Sale export nên cẩn thận nhé, khách hàng tìm đã khó mà khách nước ngoài 1 khi đã làm việc với mình thì nó sẽ làm hoài nên khách rất quý.

Tìm thành viên