Help Nợ CO form E và thủ tục hoàn thuế

Jenni

Reaction score
0
Em chào các anh chị ạ. Bên em có lô hàng nhập Trung Quốc, CO form E 3 bên. Do hàng cần gấp nên bên em đã làm thủ tục thông quan, nộp thuế và xin nợ CO. Hiện giờ hàng đã về đến nhà máy nhưng bên shipper báo Form E bị sai gross weight, hải quan bên họ không cho sửa mà yêu cầu cấp lại form E mới và đổi số Invoice.
Trước đó bên họ có gửi bản nháp, bên em check và báo lại họ thông số trên bản nháp chưa chuẩn thì họ báo bản final sẽ sửa lại. Sau đó họ gửi bản original luôn mà k gửi lại bản nháp final ạ.
VD:
Invoice cũ: 20220416
Invoice mới: 20220416A
Mọi người cho em hỏi trong TH này thì bên em có thể làm gì để được hoàn thuế ạ? Có thủ tục hay quy trình nào xử lý hoàn thuê trường hợp này được không ạ?

Reaction score
31
Theo như em biết thì khác biệt invoice không được tính là "sai sót nhỏ được chấp nhận" trên CO, do đó khả năng là CO mới sẽ bị bác khi hải quan kiểm tra tính đúng đắn của CO nhé

Jenni

Reaction score
0
Theo như em biết thì khác biệt invoice không được tính là "sai sót nhỏ được chấp nhận" trên CO, do đó khả năng là CO mới sẽ bị bác khi hải quan kiểm tra tính đúng đắn của CO nhé
Vậy CO cũ bị sai G.W thì có cơ hội được chấp nhận không ạ?

Reaction score
31
Vậy CO cũ bị sai G.W thì có cơ hội được chấp nhận không ạ?
tương tự như vậy, sai sót packing không được xem là sai sót nhỏ, nên không được chấp nhận đâu ạ, chưa kể cái này đã khai nợ CO nên CO bắt buộc phải giống chứng từ đã up lên (không có hàng hoá thực tế), chỉ có thể yêu cầu đầu xuất chỉnh sửa CO thôi.
mà em hỏi xíu, là GW CO khác GW trên chứng từ + tờ khai hay sao ạ?

Jenni

Reaction score
0
tương tự như vậy, sai sót packing không được xem là sai sót nhỏ, nên không được chấp nhận đâu ạ, chưa kể cái này đã khai nợ CO nên CO bắt buộc phải giống chứng từ đã up lên (không có hàng hoá thực tế), chỉ có thể yêu cầu đầu xuất chỉnh sửa CO thôi.
GW trên CO khác trên chứng từ + tờ khai bạn ạ. Chứng từ đều để 11275kgs, CO để 11736kgs ạ.
Em tìm hiểu được khi nộp bổ sung chứng từ tại kho hải quan, bên em có thể xin nộp lại chứng từ mới rồi tiến hành khai bổ sung ( công văn sửa tờ khai, chứng từ thể hiện nguyên nhân dẫn đến sự sai xót trong khai báo) được không ạ?

Jenni

Reaction score
0
Đầu xuất bên Trung họ không chấp nhận sửa CO mà yêu cầu cấp mới ạ. vậy khi nộp bổ sung chứng từ bên em có thể xin nộp bản mới ( gồm chứng từ và CO đã sửa số Invoice như em đề cập trên tiêu đề) và làm thủ tục sửa tờ khai sau thông quan được không ạ?
Có TH nào mà hải quan họ chấp nhận đi ngoài và giải quyết TH này cho mình không ạ?

Reaction score
4
Mình có một gợi ý cho bạn:
1. Khi bạn làm thủ tục thông quan thì có đính kèm Packing List lên không?
2. Trường hợp không, thì bạn có thể chuẩn bị một Packing list show gross weight 11736 và net weight là 11275kg. Bill đi sea là tính gross còn Form E có thể show Net or Gross

Bạn check thử phương án này, tham khảo thêm các bên xem sao nhé

Trường hợp nữa là tính số tiền thuế chênh k được hưởng để báo bên NSX họ đền bù, do lỗi phát sinh từ họ keke

Reaction score
31
Đầu xuất bên Trung họ không chấp nhận sửa CO mà yêu cầu cấp mới ạ. vậy khi nộp bổ sung chứng từ bên em có thể xin nộp bản mới ( gồm chứng từ và CO đã sửa số Invoice như em đề cập trên tiêu đề) và làm thủ tục sửa tờ khai sau thông quan được không ạ?
Có TH nào mà hải quan họ chấp nhận đi ngoài và giải quyết TH này cho mình không ạ?
như em nói trên rồi, anh đã thông quan tờ khai dựa trên invoice cũ, bây giờ đòi sửa invoice mới thì cần phải có lý do hợp lý, cơ mà lý do "chỉnh sửa để phù hợp CO" chắc chắn không được xem là hợp lý rồi.
Em thấy cách anh Nguyễn phía trên cũng coi là okie ấy, sửa GW dễ hơn sửa số invoice nhiều

Jenni

Reaction score
0
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ. TH như anh Dáng gợi ý thì có cần PL gốc không hay chỉ cần bản copy thôi ạ?

Jenni

Reaction score
0
Mình có một gợi ý cho bạn:
1. Khi bạn làm thủ tục thông quan thì có đính kèm Packing List lên không?
2. Trường hợp không, thì bạn có thể chuẩn bị một Packing list show gross weight 11736 và net weight là 11275kg. Bill đi sea là tính gross còn Form E có thể show Net or Gross

Bạn check thử phương án này, tham khảo thêm các bên xem sao nhé

Trường hợp nữa là tính số tiền thuế chênh k được hưởng để báo bên NSX họ đền bù, do lỗi phát sinh từ họ keke
Trên Invoice có để quantity = 9600 thì có thể áp TH như anh nói được không ạ?

Tìm thành viên