Giải đáp Những thắc mắc về HĐGC hết hạn

QuynhDuc

Reaction score
2
Xin chào Add
Mình có tìm hiểu thông tin về hợp đồng gia công nhưng còn một vài thắc mắc chưa hiểu rõ lắm mong Add và các bạn giúp đỡ
Trước kia khi bất kì HĐGC nào kết thúc doanh nghiệp phải lm thanh khoản cho hợp đồng đó. Thanh khoản cho 1 hợp đồng bao gồm rất nhiều biểu mẫu như:
Mẫu: 01/HSTK-GC/2014, Mẫu: 02/HSTK-GC/2014, Mẫu: 04/HSTK-GC/2014.....Mẫu: 09/HSTK-GC/2014
Nhưng theo thông tư 38/2015/TT-BTC thì giờ doanh nghiệp không phải làm thanh khoản cho từng hđgc mà thay vào đó là làm báo cáo quyết toán theo nguyên tắc nhập- xuất- tồn.
Theo như TT 38 về lm BCQT thì mình đang hiểu thế này không biết có đúng không:
Cách hiểu 1. Làm BCQT thì doanh nghiệp đã tự theo dõi đc hđgc nào hết hạn, hđgc hết hạn đó nhập- xuất theo tờ khai nào. DN quản lí và khi cơ quan hải quan kiểm tra thì doanh nghiệp phải giải trình được====>>> DN không cần làm thanh khoản cho hdgc hết hạn đó nữa
Cách hiểu 2. Doanh nghiệp làm BCQT gửi Hải quan. DN vẫn phải theo dõi từng hđgc hết hạn khi nào, số lượng nhập- xuất của từng hợp đồng theo các tờ khai nhập- xuất tương ứng.
Và khi hđgc hết hạn doanh nghiệp làm biên bản thanh lí hợp đồng với đối tác. Sau đó gửi cơ quan hải quan Mẫu số 17/XL-HĐGC/GSQL và mẫu 06/HSTK-GC/2014 , biên bản thanh lí hợp đồng cùng bảng kê tờ khai xuất, tờ khai nhập của HĐGC hết hạn đó.
Nếu cả 2 cách hiểu của mình chưa đúng mong Add và các bạn giúp đỡ mình
Mình xin chân thành cảm ơn!!

Quan tâm nhiều

nhattao

Active Member
Reaction score
151
Mình thấy có bạn chia sẻ về thực hiện báo cáo quyết toán cho loại hình gia công theo thông tư 38 như sau, bạn tham khảo thử nhé

Tìm thành viên