Help NHẬN TIỀN LC

NNNN

Reaction score
6
Hi m.n,

Em có 1 vấn đề như vầy,

E làm chứng từ thanh toán LC bản scan e gửi ngân hàng A kiểm tra xem ok chưa, ngân hàng A kiểm tra chứng từ và báo với em chứng từ ok rồi (e chưa gửi bản gốc và bản LC cho ngân hàng A mà mới chỉ gửi bản scan),
Do kế toán bên em muốn về tiền gấp, nên muốn làm qua ngân hàng B cho nhanh, e cũng chuyển qua làm chứng từ gửi ngân hàng B.
Ngân hàng B nhận được chứng từ gửi điện qua ngân hàng bên khách hàng đòi tiền, bên ngân hàng khách hàng báo là Ngân hàng A đã gửi hối phiếu đòi tiền và ngân hàng ben đó đã thanh toán.
GIỜ:
Ngân hàng B không chịu cancel hối phiếu vì nói bên ngân hàng A làm sai vì Ngân hàng B đang giữ LC gốc thì ngân hàng A gửi bản scan đi đòi tiền là sai.
Ngân hàng A nói đã cfr chứng từ ok cho bên em, và nói là LC được gửi điện đòi tiền mà không cần LC gốc. nên bên ngân hàng A gửi điện bản scan luôn (cái vấn đề này do chị bên ngân hàng cfr vs 1 chị bên em, chỉ nói chứng từ ok và kêu bên em gửi bản gốc lên, ban đầu e chỉ tưởng là bên ngân hàng A sẽ đợi có 1 bct gốc đầy đủ mới gửi đi, nên khi chuyển qua ngân hàng B em đã không báo lại ngân hàng A)
TÓM LẠI: vấn đề này do lỗi của ai, ngân hàng A làm vậy là đúng hay sai, giờ nếu ngân hàng B giữ luôn LC gốc thì ngân hàng A cũng không nhận được chứng từ dù đã nhận được tiền.
(chị kia nói e như lỗi của e, do e ko báo bên ngân hàng A nói hủy chứng từ đó, trong khi đó chứng từ gốc e van chua gui cho ngân hàng A)
huhu..

Vhn

Reaction score
12
Theo ý kiến của mình thì
NH A lỗi tin tưởng bạn.
Bạn lỗi chủ quan, không năm chắc quy trình.
Nếu muốn đổ lỗi thì thực chất bạn có thể đổ cho NH. Nhưng vậy thì không đạo đức lắm :v
Theo nguyên tắc, bên NH A gửi trước khi có chứng từ gốc là sai. Chứng từ đó nếu có giá trị qua email thì đâu cần ký và gửi bản gốc làm gì??? bản scan thực ra bạn có thể cắt dán làm giả chữ ký đc mà.
Tuy nhiên trên thực tế, các doanh nghiệp làm việc với ngân hàng hầu như gửi bản scan như bạn nói, bên mình cũng vậy, toàn scan ví dụ chấp nhận sai sót, giấy nhận nợ, giấy mua ngoại tệ, hợp đồng, đề nghị mở LC... sau đó gửi chứng từ gốc qua sau.
NH A tin tưởng bên bạn nên sẽ làm thủ tục cho bạn luôn.
Bạn đúng ra phải báo lại bên NH A liền khi kế toán muốn thay đổi để biết NH A đã làm thủ tục chưa. Nếu đã làm rồi thì bạn báo lại kế toán để không làm bên NH B nữa.
Bạn vẫn có thể nc cứng vs NH A và hỗ trợ nhau để giải quyết vấn đề, chứ không thể đổ lỗi hoàn toàn do bạn được.
Sau này làm việc thì nên chắc chắn, có sự thay đổi bạn nên xem bên nào liên quan và có sự thống nhất các bên nhé. Vậy cho chắc cú ^^
Chúc bạn giải quyết đc vấn đề nhanh chóng <3

Tìm thành viên