Help Mã HS dụng cụ cứu hộ GOTCHA KIT

giaochi

Reaction score
5
Em chào anh/chị.
Em chuẩn bị nhập 1 mặt hàng là bộ dụng cụ cứu hộ GOTCHA KIT ( hình đính kèm)
Chức năng của nó có thể hiểu đại khai là giúp hạ những nạn nhân treo ở trên cao xuống. Anh/chị có thể xem qua clip để hình dung rõ hơn.
Em chưa biết nên áp mã HS nào là phù hợp nhất.
Rất mong nhận được sự tư vấn của các anh/chị.
Em xin cám ơn !

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
- Trước tiên bộ dụng cụ cứu hộ này mình thấy không có tên định danh trong mã HS.

- Bộ dụng cụ này thoạt nhìn sẽ gồm nhiều thành phần: Dây, móc, ròng rọc, túi đựng.... Tuy nhiên ta không áp mã HS riêng cho từng bộ phận mà áp 1 mã chung cho 1 bộ sản phẩm (theo quy tắc 3b trong 6 quy tắc phân loại mã HS)

=> Vậy điều quan trọng là bạn phải xác định được đâu là thành phần quan trọng và mang tính cơ bản chung cho bộ sản phẩm này. Theo mình đó là dây kéo. Tất cả các bộ phận khác chỉ là hỗ trợ cho việc kéo thả cứu hộ.

Tuy nhiên dây có 2 loại mã: 1 mã dùng trong thể thao (như dây leo núi - bộ của bạn rất giống dụng cụ leo núi) thì áp chương 95 và mã dây cơ bản dùng để ràng buộc thì thuộc chương 50 đến 63. Vậy ta áp mã nào?

- Theo chú giải 1.t trong phần XI về các sản phẩm dệt lại loại trừ các sản phẩm mang tính chất thể thao thuộc chương 95. Vì vậy ta sẽ áp mã 9506.99.00
(Bộ dụng cụ leo núi như: dây, móc, ròng rọc... đều được áp vào mã 9506.99.00)

giaochi

Reaction score
5
Hi anh Oscar Le !
Sau khi đọc qua cách giải thích và dẫn chứng của anh thì em thấy rất hợp lý.
Em xin chân thành cám ơn sự tư vấn của anh ạ ! :):):)

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Hi anh Oscar Le !
Sau khi đọc qua cách giải thích và dẫn chứng của anh thì em thấy rất hợp lý.
Em xin chân thành cám ơn sự tư vấn của anh ạ ! :):):)
Hihi. Không có gì nha bạn. Vì sản phẩm của bạn khá lạ và hàng cũng chưa về nên bạn tham khảo thêm nhiều người nữa nhé (có thể bạn hỏi mã HS code từ nhà sản xuất, gửi Hải quan kiểm tra trước mã HS). Có gì vướng hay thay đổi gì đưa lên đây cho mọi người cùng tham khảo nghen. :D

congabeo

Member
Reaction score
44
Đối với hàng này bên mình đã từng làm và áp HS code: 84798940 (Thiết bị cứu hộ) - thuộc danh mục hàng chưa được phân cố định vào đâu và thông quan bình thường.
Một vấn đề nữa mình nhận thấy là khi bạn hỏi tên: Thiết bị cứu hộ thì khả năng cao là bạn khai TKHQ sẽ phải theo tên đó cho nó phù hợp với HĐ và xuất hóa đơn đầu ra.
Bạn tham khảo nhé !

Nguyễn Hằng BN

Reaction score
0
Hihi. Không có gì nha bạn. Vì sản phẩm của bạn khá lạ và hàng cũng chưa về nên bạn tham khảo thêm nhiều người nữa nhé (có thể bạn hỏi mã HS code từ nhà sản xuất, gửi Hải quan kiểm tra trước mã HS). Có gì vướng hay thay đổi gì đưa lên đây cho mọi người cùng tham khảo nghen. :D
a cho em hỏi bộ dụng cụ cứu hộ khẩn cấp dùng cho ô tô gồm: 1 búa phá kính, 1 kéo cắt dây an toàn, 1 còi báo, 1 đèn báo tín hiệu cấp cứu, 1 đèn chiếu sáng thì mình áp mã HS nào được ạ

Tìm thành viên