Chia sẻ HỦY TỜ KHAI HẢI QUAN

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Trong quá trình khai báo và làm thủ tục hải quan, đôi khi do một lý do nào đó khiến chúng ta phải hủy bỏ tờ khai đang làm thủ tục và khai lại tờ khai khác. Sau đây mình xin chia sẻ về vấn đề này với các bạn.

- Thủ tục hủy tờ khai hải quan được quy định tại Điều 22 thông tư 38/2015/TT-BTC.

- Tùy chi cục hải quan mà thủ tục hủy tờ khai có thực hiện trên cổng thông tin trực tuyến hay không, hoặc áp dụng song song cả 2 phương thức.

Trường hợp nào chúng ta hủy tờ khai?

- Hàng chưa có mặt tại cửa khẩu, truyền trước tờ khai, 15 ngày sau khi truyền tờ khai hàng vẫn chưa tới cửa khẩu (tờ khai luồng xanh, vàng) => hủy tờ khai.

- Hàng đã có mặt tại cửa khẩu, truyền tờ khai, 15 ngày sau khi truyền tờ khai nhưng vẫn không mang tờ khai đi mở tại chi cục HQ (tờ khai luồng vàng và đỏ) => Hủy tờ khai

- Truyền tờ khai luồng đỏ, sau 15 ngày vẫn không xuất trình hàng để kiểm hóa => Hủy tờ khai.

- Trường hợp hủy tờ khai theo yêu cầu của người khai:

+ Do sự cố hệ thống hải quan, tờ khai không thông quan được.

+ Khai nhiều tờ khai giống nhau cho 1 lô hàng.

+ Đã khai tờ khai xuất khẩu, đã mang hàng ra cửa khẩu, nhưng không xuất hàng đi nữa.

+ Khai sai thông tin trên tờ khai nhưng những thông tin này không truyền sửa được (khi khai báo bạn cần để ý kỹ mã chi cục khai báo, mã loại hình, tên người nhập khẩu, mã phương thức vận chuyển)

Muốn hủy tờ khai phải làm gì?
  • Hủy tờ khai bằng phương thức nộp hồ sơ trực tiếp tại chi cục
Bước 1: Bạn chuẩn bị 1 bộ hồ sơ xin hủy như sau:

- 1 công văn xin hủy tờ khai hải quan theo mẫu 04/HTK/GSQL Phụ lục V của thông tư 38/2015/TT-BTC. (mình có đính kèm mẫu ở cuối bài)

- 1 bộ tờ khai xin hủy (gồm các phụ lục tờ khai, các bản kê, và phiếu kiểm tra hồ sơ giấy, phiếu kiểm tra hàng hóa (nếu có) trong trường hợp tờ khai hải quan điện tử in đã được xác nhận “Hàng đã qua khu vực giám sát” đối với hàng hóa xuất khẩu và/hoặc “Thông quan” hoặc “Giải phóng hàng” hoặc “Đưa hàng hóa về bảo quản” hoặc “Cho phép hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển cửa khẩu” đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu)

- Chứng từ chứng minh cho việc hủy tờ khai này (nếu có) ví dụ như: tờ khai đã khai lại, bill....

Bước 2: Bạn nộp 1 bộ hồ sơ xin hủy tờ khai cho cán bộ mở tờ khai.

Tờ khai của bạn sẽ được hủy trong 8h làm việc nếu phù hợp với quy định.

Chi cục trưởng Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai xem xét quyết định việc hủy tờ khai hải quan đã được cơ quan hải quan đăng ký.

Bước 3: Sau khi tờ khai đã được hủy bạn kiểm tra trên máy khai báo tại công ty và tiến hành chuyển đổi trạng thái tờ khai. (bước này có thể làm hoặc không cũng được)
  • Hủy tờ khai trên dịch vụ công trực tuyến
Các bạn tham khảo bài viết này nhé: http://webxuatnhapkhau.com/khai-huy...ich-vu-cong-truc-tuyen-cua-tong-cuc.t769.html

Hủy nhiều tờ khai có sao không?

1 Doanh nghiệp hủy tờ khai nhiều lần sẽ bị hệ thống khai báo hải quan đánh giá không tốt, những tờ khai sau dễ bị phân luồng vàng và đỏ.

Tờ khai luồng đỏ sẽ khó được hủy hơn tờ khai luồng vàng và xanh.

Chúc các bạn khi báo chuẩn để không phải hủy tờ khai nhé!

Đính kèm

Thu Hà

Reaction score
0
Em làm hủy Tk trên trang dịch vụ công của tổng cục rồi, mà bên Hải quan vẫn bắt nộp bản giấy xong nộp lệ phí như thường =.=

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Em làm hủy Tk trên trang dịch vụ công của tổng cục rồi, mà bên Hải quan vẫn bắt nộp bản giấy xong nộp lệ phí như thường =.=
Bạn làm thủ tục hủy ở chi cục nào vậy?

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Anh cho em hỏi tí ạ. Em có mở tờ khai nhập khẩu 1 lô hàng Air (hàng xách tay) luồng xanh, mới mở được 1 hôm và giờ muốn hủy thì lấy lý do gì được ạ? (Hàng thực tế đã về từ tối hôm mở tờ khai nhưng do không thông quan được trong ngày vì không kịp nộp thuế mà họ bảo không có kho lưu hàng nên đã đổi theo hình thức nhập không tờ khai vì thế phải hủy tờ khai này ạ)

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Anh cho em hỏi tí ạ. Em có mở tờ khai nhập khẩu 1 lô hàng Air (hàng xách tay) luồng xanh, mới mở được 1 hôm và giờ muốn hủy thì lấy lý do gì được ạ? (Hàng thực tế đã về từ tối hôm mở tờ khai nhưng do không thông quan được trong ngày vì không kịp nộp thuế mà họ bảo không có kho lưu hàng nên đã đổi theo hình thức nhập không tờ khai vì thế phải hủy tờ khai này ạ)
Bạn muốn hủy tờ khai thuộc loại hình gì?
Bạn nói: "vì không kịp nộp thuế mà họ bảo không có kho lưu hàng nên đã đổi theo hình thức nhập không tờ khai vì thế phải hủy tờ khai này". Họ là ai vậy bạn? nhập không tờ khai là sao?
Chỉ có một số trường hợp nhập khẩu mới không cần tờ khai (Theo khoản 1 Điều 74 Thông tư 38/2015/TT-BTC). Việc lựa chọn khai theo loại hình gì là tùy vào mục đích nhập khẩu của doanh nghiệp. Các bên khác không có quyền thay đổi.

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Bạn muốn hủy tờ khai thuộc loại hình gì?
Bạn nói: "vì không kịp nộp thuế mà họ bảo không có kho lưu hàng nên đã đổi theo hình thức nhập không tờ khai vì thế phải hủy tờ khai này". Họ là ai vậy bạn? nhập không tờ khai là sao?
Chỉ có một số trường hợp nhập khẩu mới không cần tờ khai (Theo khoản 1 Điều 74 Thông tư 38/2015/TT-BTC). Việc lựa chọn khai theo loại hình gì là tùy vào mục đích nhập khẩu của doanh nghiệp. Các bên khác không có quyền thay đổi.
Anh ơi, em mở theo loại hình H11 anh ạ. Bên em chuyển theo hình thức khác là hình thức chuyển phát nhanh, không phải mở tờ khai, và cũng chính bên chuyển phát nhanh bảo vì nó là hàng xách tay nên không có kho lưu hàng và bắt bên em phải thông quan trong ngày hôm đấy. nhưng đến hơn 16h mới biết thông tin là phải mở tờ khai nên không kịp thông quan anh ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Đa phần hàng về chuyển phát nhanh nếu hàng thuộc loại hình phi mậu dịch (H11) sẽ đều do công ty CPN đó đứng tên trên tờ khai. Chứ không phải là không có tờ khai và không phải mở tờ khai. (bạn nên hỏi chỗ CPN đó về điều này)
Trường hợp bạn đã khai tờ khai do công ty bạn đứng tên theo loại hình H11 và công ty chuyển phát nhanh muốn bạn hủy tờ khai của bạn để họ mở tờ khai khác. Trước tiên bạn nên hỏi CPN hỗ trợ lý do và hướng dẫn việc hủy tờ khai vì mình nghĩ rằng đã có nhiều doanh nghiệp gặp trường hợp như bạn ở kho CPN đó. Khi đó lý do họ đưa ra sẽ phù hợp hơn, hải quan sẽ dễ chấp nhận hơn.
Sau khi bạn hỏi xong lý do thì cập nhật lên để mình xem nhé.

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Đa phần hàng về chuyển phát nhanh nếu hàng thuộc loại hình phi mậu dịch (H11) sẽ đều do công ty CPN đó đứng tên trên tờ khai. Chứ không phải là không có tờ khai và không phải mở tờ khai. (bạn nên hỏi chỗ CPN đó về điều này)
Trường hợp bạn đã khai tờ khai do công ty bạn đứng tên theo loại hình H11 và công ty chuyển phát nhanh muốn bạn hủy tờ khai của bạn để họ mở tờ khai khác. Trước tiên bạn nên hỏi CPN hỗ trợ lý do và hướng dẫn việc hủy tờ khai vì mình nghĩ rằng đã có nhiều doanh nghiệp gặp trường hợp như bạn ở kho CPN đó. Khi đó lý do họ đưa ra sẽ phù hợp hơn, hải quan sẽ dễ chấp nhận hơn.
Sau khi bạn hỏi xong lý do thì cập nhật lên để mình xem nhé.
Bên CPN báo với bên em ghi lý do hủy là hàng không về nữa anh ạ. Vì hàng của nhà em họ không làm gì liên quan đến hải quan quan cả nên có thể lấy lý do đó anh ạ.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Nếu họ đã nói thế thì bạn cứ lấy lý do như họ nói đi. Vì khai báo trước mà hàng không về cũng là một trong những lý do hủy tờ khai.
Có điều mình vẫn chưa hình dung họ lấy hàng cho bạn mà họ không làm gì liên quang tới hải quan là như thế nào. Trừ khi giá trị hàng bạn nhỏ trong định mức và một số trường hợp đặc biệt.

Thien Tan

Reaction score
1
Nếu họ đã nói thế thì bạn cứ lấy lý do như họ nói đi. Vì khai báo trước mà hàng không về cũng là một trong những lý do hủy tờ khai.
Có điều mình vẫn chưa hình dung họ lấy hàng cho bạn mà họ không làm gì liên quang tới hải quan là như thế nào. Trừ khi giá trị hàng bạn nhỏ trong định mức và một số trường hợp đặc biệt.
Anh Chaien ơi, trường hợp tờ khai đã qua khu vực giám sát rồi là không được hủy tờ khai đúng không anh? (Tờ khai này luồng xanh) nhưng do khai nhầm từ hàng LCL mà khai thành FCL.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Tờ khai luồng xanh đã thông quan, đã qua khu vực giám sát nếu khai sai "Mã hiệu phương thức vận chuyển" (nhầm LCL và FCL) thì không được hủy đâu bạn.
Nếu muốn thay đổi sau thông quan, bạn phải làm công văn gửi chi cục mở tờ khai để xin hướng dẫn xử lý.

Vũ Thị Bẩy

Reaction score
0
Em cảm ơn anh Chaien ạ. :)

RiTa_Nguyen

Reaction score
7
Chào Anh Chaien và ban Thiên Tân
Trường hợp của em cũng tương tự như bạn Thiên Tân như sau. E có một ô hang nhập loại hình Gia Công, Khai tại HQ địa phương, hàng LẼ nhưng em khai nhầm là hàng Cont. TK luồng xanh đã qua KVGS. và khi phát hiện ra sai phía HQ hướng dẫn là không sửa được chỉ có cách là hủy, do hàng cần lấy về gấp nên em đã đăng ký them một tờ khai nữa để lấy hàng về và sẽ Hủy TK đó sau.
Bây giờ em muốn làm thủ tục Hủy Tờ Khai nhưng phía HQ không giúp được, vì HQ địa phương nói đã qua KVGS, họ k có quyền hủy. Giờ em không biết phải làm sao.
E không biết để lâu quá rồi có bị phạt gì không. Nhờ anh tư vấn giúp em.

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Chào Anh Chaien và ban Thiên Tân
Trường hợp của em cũng tương tự như bạn Thiên Tân như sau. E có một ô hang nhập loại hình Gia Công, Khai tại HQ địa phương, hàng LẼ nhưng em khai nhầm là hàng Cont. TK luồng xanh đã qua KVGS. và khi phát hiện ra sai phía HQ hướng dẫn là không sửa được chỉ có cách là hủy, do hàng cần lấy về gấp nên em đã đăng ký them một tờ khai nữa để lấy hàng về và sẽ Hủy TK đó sau.
Bây giờ em muốn làm thủ tục Hủy Tờ Khai nhưng phía HQ không giúp được, vì HQ địa phương nói đã qua KVGS, họ k có quyền hủy. Giờ em không biết phải làm sao.
E không biết để lâu quá rồi có bị phạt gì không. Nhờ anh tư vấn giúp em.
- Tờ khai của bạn đã thông quan và qua khu vực giám sát rồi thì không hủy được nữa. Hiện tại mình không thấy quy định hướng dẫn nào nói về vấn đề này.
Vì vậy theo mình bạn cần làm công văn gửi Chi cục mở tờ khai xin hướng dẫn xử lý. Dù hủy, sửa hay thay đổi gì... thì cũng chỉ có Chi cục bạn mở tờ khai mới quyết định được.
Việc gửi công văn như trên cũng một phần thể hiện bên bạn không che giấu sai phạm, một tình tiết giảm nhẹ trong xử phạt hành chính.
- Về vấn đề xử phạt: Mình cũng không thấy có quy định xử phạt nào quy định về vấn đề này. Trường hợp nếu TK lâu quá 5 năm thì bạn khỏi nghĩ tới tờ khai này cũng được.

RiTa_Nguyen

Reaction score
7
Em cám ơn anh Chaien
E sẽ làm lại công văn và báo với Hải quan nhờ thêm lần nữa xem sao
Nếu như Hải quan không xử lý thì em lại gặp thêm một vấn đề nữa là loại hình Gia Công, nó không đóng thuế nên sẽ bị kiểm tra về sau, như thanh khoản hợp đồng và báo cáo quyết toán nữa, cho nên em cám thấy hơi ớn lạnh về tờ khai này!

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Em cám ơn anh Chaien
E sẽ làm lại công văn và báo với Hải quan nhờ thêm lần nữa xem sao
Nếu như Hải quan không xử lý thì em lại gặp thêm một vấn đề nữa là loại hình Gia Công, nó không đóng thuế nên sẽ bị kiểm tra về sau, như thanh khoản hợp đồng và báo cáo quyết toán nữa, cho nên em cám thấy hơi ớn lạnh về tờ khai này!
Trước mắt để xem hải quan xử lý như thế nào đã, có gì bạn cập nhật tình hình lên nhé. Hy vọng HQ có hướng đi tốt cho bên bạn.

Huyền Mia

Member
Reaction score
10
Anh Chaien ơi cho e hỏi là tờ khai của bên e luồng xanh, nhưng do sai tên cơ quan HQ tiếp nhận tờ khai nên bên e đã mở TK khác lấy hàng về, E làm thủ tục hủy tờ khai cũ gửi qua mạng mà 5 ngày chưa có kết quả là sao ý
Cơ quan tiếp nhận tờ khai là chi cục HQ chuyển phát nhanh e khai thành chi cục hải quan quản lý hàng đầu tư gia công và e đã làm thủ tục hủy tờ khai gửi chi cục hải quan quản lý hàng đầu tư gia công

Tìm thành viên