Help Có nên học tiếng Anh nữa không?

hoangcf

Member
Reaction score
25
Em trình độ tiếng anh cũng giao tiếp cơ bản thôi, em đang tìm khóa học xuất nhập khẩu để sau này làm về ngành này, ngày trước em có chị quen bảo chị ấy cũng tiếng anh trình độ bình thường thôi, không cần giỏi vì làm nhân viên chứng từ không yêu cầu tiếng anh nhiều chỉ cần biết viết mail cho khách hàng là ok
Không biết có đúng không ạ??, em cũng đang tìm câu lạc bộ hoặc muốn tìm bạn giỏi tiếng anh để giao tiếp cho thành thạo nhưng chưa tìm được
Mong anh chị chia sẻ ít kinh nghiệm

huongkhvn

Reaction score
4
Em trình độ tiếng anh cũng giao tiếp cơ bản thôi, em đang tìm khóa học xuất nhập khẩu để sau này làm về ngành này, ngày trước em có chị quen bảo chị ấy cũng tiếng anh trình độ bình thường thôi, không cần giỏi vì làm nhân viên chứng từ không yêu cầu tiếng anh nhiều chỉ cần biết viết mail cho khách hàng là ok
Không biết có đúng không ạ??, em cũng đang tìm câu lạc bộ hoặc muốn tìm bạn giỏi tiếng anh để giao tiếp cho thành thạo nhưng chưa tìm được
Mong anh chị chia sẻ ít kinh nghiệm
Em nên học thêm, XNK gồm nhiều mảng mà em, không có tiếng anh em khó kiếm được lương cao lắm, ví dụ em chui vào mấy công ty nước ngoài thì đòi hỏi khoản tiếng anh đấy, mà có tiếng anh lương mình cũng khá lên theo , với lại chuyển việc thì cũng tự tin khoản phỏng vấn tiếng anh nữa

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Tiến anh quan trọng khi bạn làm công việc quan trọng và lương sẽ khá hơn.
Nếu chỉ làm chứng từ, giao nhận, sales trong nước bình thường như đa số ace trong ngành thì anh văn thường thường là đủ sài rồi.
Nếu muốn quy ra điểm số để bạn dễ hình dung thì theo mình chỉ cần Toeic 400-500 là ổn rồi, Trong quá trình làm việc cũng quanh đi quẩn lại nhiêu đó từ tiếng anh, làm riết quen thôi ah.
Còn nếu làm các công việc liên quan tới đối tác nước ngoài, sale hàng nước ngoài thì anh văn rất quan trọng
Kết: Anh văn giỏi sẽ có công việc ngon trong ngành, anh văn yếu hoặc bình thường sẽ có công việc bình thường như đa số ae trong ngành.

hoangcf

Member
Reaction score
25
tiếng anh ngành xnk khó thế, em mới học qua tài liệu về ngành này

chaunguyen

Reaction score
4
Mình thấy vẫn nên tiếp tục học tiếng anh chứ bởi đây là ngôn ngữ quốc tế rồi, mà nơi bạn làm việc dẫu không chuyên thì cũng vài ba lần gặp mặt đối tác nước ngoài nói dăm ba câu, nếu chẳng được thì người ta còn tin tưởng mình làm việc không khi mình chẳng nói một câu nên hồn? Mà việc học mình thấy không quá phức tạp, chỉ có 3 điều cần lưu ý khi mới học tiếng anh: ngữ pháp, từ vựng, và cuối cùng tối quan trọng là phát âm. Và nếu được thì nên học phát âm đầu tiên sau đó học hai cái kia sau cũng được tại vì học phát âm là học cách cử động răng môi lưỡi bật hơi sao cho đúng từng từ, thì khi đó nhìn vào phiên âm là có thể đọc đúng dẫu chẳng hiểu chi cả cũng không có vấn đề gì. Sau đó thì học ngữ pháp và từ vựng. Ưu điểm của phát âm đúng là có thể học từ vựng và ngữ pháp bất kì khi nào bằng cách bắt chước khi ta nghe, ta đọc rồi bắt chước nói lại. Mọi người hay nói học tiếng anh như trẻ con là học nghe nói đọc viết, vậy trước cả nghe được thì đó là gì nếu không phải là phát âm đúng như những đứa bí bi bô tập nói chẳng hiểu người lớn nói gì cả chỉ có bắt chước sao cho nói cho giống thì thôi. Thầy mình ở Emas từng dạy có nói: nếu không học phát âm đúng thì xem như mất căn bản học tiếng anh, và việc học sau đó trở nên vô dụng vì việc học chẳng giúp ai hiểu được chúng ta muốn nói gì.

thaidang

Reaction score
0
Nói chung : Nếu bạn muốn nâng level của mình lên : thì không thể không biết ngoại ngữ ,không thề không giỏi ngoại ngữ .Ngoại ngữ là giấy thông hành cho thu nhập cao .

hoangcf

Member
Reaction score
25
Mình thấy vẫn nên tiếp tục học tiếng anh chứ bởi đây là ngôn ngữ quốc tế rồi, mà nơi bạn làm việc dẫu không chuyên thì cũng vài ba lần gặp mặt đối tác nước ngoài nói dăm ba câu, nếu chẳng được thì người ta còn tin tưởng mình làm việc không khi mình chẳng nói một câu nên hồn? Mà việc học mình thấy không quá phức tạp, chỉ có 3 điều cần lưu ý khi mới học tiếng anh: ngữ pháp, từ vựng, và cuối cùng tối quan trọng là phát âm. Và nếu được thì nên học phát âm đầu tiên sau đó học hai cái kia sau cũng được tại vì học phát âm là học cách cử động răng môi lưỡi bật hơi sao cho đúng từng từ, thì khi đó nhìn vào phiên âm là có thể đọc đúng dẫu chẳng hiểu chi cả cũng không có vấn đề gì. Sau đó thì học ngữ pháp và từ vựng. Ưu điểm của phát âm đúng là có thể học từ vựng và ngữ pháp bất kì khi nào bằng cách bắt chước khi ta nghe, ta đọc rồi bắt chước nói lại. Mọi người hay nói học tiếng anh như trẻ con là học nghe nói đọc viết, vậy trước cả nghe được thì đó là gì nếu không phải là phát âm đúng như những đứa bí bi bô tập nói chẳng hiểu người lớn nói gì cả chỉ có bắt chước sao cho nói cho giống thì thôi. Thầy mình ở Emas từng dạy có nói: nếu không học phát âm đúng thì xem như mất căn bản học tiếng anh, và việc học sau đó trở nên vô dụng vì việc học chẳng giúp ai hiểu được chúng ta muốn nói gì.
oh đúng là phải học phát âm đầu tiên thì các thứ khác mới đơn giản hơn

hoangcf

Member
Reaction score
25
Nói chung : Nếu bạn muốn nâng level của mình lên : thì không thể không biết ngoại ngữ ,không thề không giỏi ngoại ngữ .Ngoại ngữ là giấy thông hành cho thu nhập cao .
mình cung hi vọng từ giờ tới cuối năm sẽ giao tiếp thành thạo tiếng Anh

tieuthao

Reaction score
1
học không bao giờ là muộn. Có tiếng Anh bạn có thể làm được việc ở vị trí cao hơn.

PhatNguyen

Reaction score
0
Bạn nên kết hợp 2 phương pháp cơ bản nhất hiện nay là tự học và học ở các trung tâm anh văn chất lượng. Khi bạn kiên trì thực hiện thì mình tin chắc rằng khả năng anh văn của bạn sẽ được cải thiện và tăng lên rất nhiều đó. Ngoài việc tự học ở nhà thì mình có đến trung tâm anh ngữ ICES. Trung tâm này học với giáo viên phát âm chuẩn và truyền đạt rất tốt đó. Mình rất thích học tại đây, môi trường học rất thân thiện và dễ gần nữa, hơn nữa mình lại được tặng account học online để mình có thể tự học thêm ở nhà nữa.

Gạo Gạo

Reaction score
2
Có điều kiện học học nữa học mãi nhé .
Học tốt tiếng anh có rất nhiều lợi thế cho bạn.\
Nhưng không phải chỗ nào cũng đều dạy tốt
Bạn tìm hiểu phải thật kỹ trước khi quyết định học nè
Ở HCM thì tìm hiểu thêm trung tâm anh ngữ ILI b nhé.

Tìm thành viên