Tâm sự Có nên đăng ký một khóa học XNK hay Logistics để trau dồi thêm kiến thức ngành hay không

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Câu hỏi:
''Hi anh, em biết anh qua các bài chia sẻ trong group, em cũng học thương mại quốc tế và cũng định hướng về XNK và logistics ngành này từ khi chưa ra trường. Nhưng hiện tại em đang mất phương hướng vì em phỏng vấn nhưng đều không được nhận, có thể cũng do kiến thức em còn rất hạn chế, lên facebook thấy hầu hết bạn bè đều đã đi làm và kiếm được tiền nên em rất tự ti về bản thân, theo anh em có nên đăng ký một khóa học XNK hay Logistics để trau dồi thêm kiến thức ngành hay không, hi vọng anh cho em lời khuyên ''

---------------------------------------
Câu trả lời từ Ng Linh Ng
IM-EXPORT & LOGISTICS - XUẤT NHẬP KHẨU VÀ GIAO NHẬN NGOẠI THƯƠNG

Thỉnh thoảng lại hay gặp mấy bạn sinh viên than thở như vậy, mình thì ngại reply những case như này vì mình chẳng muốn và cũng biết khó khuyên nhủ được điều gì ra hồn, vì mỗi người một hoàn cảnh , một tính cách, một trình độ , một nhân duyên với công việc khác nhau....Nói nhiều, khuyên nhiều đâm ra lại thành nói đạo lý, mà mấy ông hay nói đạo lý thì hay sống dở bỏ mẹ ra.

Nhưng mà cũng có mấy cái nhìn nhận thế này, thứ nhất là trên facebook mà thấy bạn bè khoe nhiều quá thì đừng lên FB nữa hay bỏ follow mẹ đi :)). Facebook vốn dĩ là nơi để khoe nữa mà, cái gì hay tốt thì luôn được show ra, cái dở, cái xấu thì cất đi. Thế nên lên facebook nhìn thấy đâu đâu cũng thấy các bạn xinh đẹp, đi làm công sở checkin sang chảnh, lương cao, thấy mọi người up ảnh đi du lịch các nơi. Tự nhiên hình thành trong đầu quan niệm bạn bè xung quanh mình ai cũng xinh cũng đẹp, cũng thành công hết cả rồi , đâm ra lại thêm tự ti về bản thân. Cơ mà nên biết rằng luôn luôn đang có đầy người họ cũng trong tâm trạng như bản thân mình, cũng chưa tìm được việc như ý, cũng buồn như thế, thậm chí còn kém may mắn hơn cả bạn, chỉ là họ không post lên facebook nên bạn không biết thôi. Thế nên cứ thầm lặng mà cố gắng, lặng lẽ tự đốt đuốc mà đi thôi :))), đứa nào sống ảo kệ mịa nó, thực tế thế nào mình không biết được đâu.

Cái thứ 2 là vấn đề xác định có nên đi học một khóa XNK hay Logistics gì đó không.

Nhiều người họ may mắn hoặc có những kỹ năng mềm khác nhất định, được người PV cảm thấy hợp và tuyển dụng dù chưa có kinh nghiệm, điều đó là quá tốt. Tuy nhiên nếu thấy mình khó khăn hơn và nên cần thêm kiến thức để có thể giúp phỏng vấn và công việc dễ dàng hơn thì thường có 3 option:

Thứ nhất là tự đọc, tự học, cách này hơi khó quá vì động lực ít, không biết bắt đầu từ đâu và lộ trình thế nào .

Cách thứ 2 là chấp nhận bắt đầu từ sales hay từ những vị trí dễ phỏng vấn hơn và yêu cầu có phần ít hơn, cách này cũng hay lại đỡ tốn kém, tuy nhiên đòi hỏi sự nỗ lực đáng kể của bản thân vừa hài hòa giữa đảm bảo doanh số, công việc lại vừa có thời gian học thêm các vấn đề liên quan. Cần một thời gian tương đối dài mới okie được.

Cách thứ 3 là xách đít lên đi học, cách này cũng tốt, vừa thêm kiến thức hỗ trợ công việc, đi phỏng vấn lại có cái mà khoe mà nói, tuy nhiên đòi hỏi khi học cũng đừng chán nản và nên có thái độ nghiêm túc để học thì mới tốt được.

Nói chung cách nào cũng được, hợp với mình nhất thì làm, điều quan trọng là đừng phân vân nhiều quá, trong khi mình còn phân vân có nên hay không nên, học hay không học thì bọn nó đã đi làm hết mất rồi.

Tìm thành viên