Tâm sự CHUYỆN VỀ CONT 40 HC

Chaien

Administrator
Thành viên BQT
Reaction score
939
Mỗi lần về khuya trên đoạn đường Tô Hiến Thành, Quận 10 là tui lại nhớ về đêm giao hàng ấy
1h khuya điện thoại reo....

Tài xế: "Anh ơi không giao hàng được, giờ sao anh? em chạy về bãi nha ?"
"Sao vậy anh?" Tui trả lời khi còn đang ngái ngủ.
Tài xế báo "cont cao quá, xe không chui lọt vào cổng được"

Đây là 1 lô hàng thuốc, bên công ty tui nhận làm dịch vụ hải quan và vận chuyển nguyên cont về kho khách hàng ở đường Tô Hiến Thành, hàng chỉ có 1 cont thôi. Thật ra bên tui cũng đã làm nhiều lô trước rồi nhưng toàn là loại cont 20 DC hoặc 40 DC thôi, mấy lần trước xe ra vào bình thường nhưng nhà xe cũng có báo là cổng vào hơi thấp.

Nói thiệt lúc làm hàng lu bu quá tui cũng không để ý tới chuyện "cái cổng mất nết" này, giờ kêu xe rồi, xe cũng chạy tới rồi chẳng lẽ cho xe về lại. Nhưng như vậy lại phát sinh chi phí lưu xe, cước xe chạy tới chạy lui, phí cho xe tải nhỏ sang hàng từ bãi tới kho khách hàng, rồi mai khách hàng không nhận được hàng lại la lên, tiền này ai trả đây? Ông sếp biết được chắc chửi cho te đầu. Nghĩ tới tiền với vẻ mặt ông xếp cái tui lật đật mặt vội cái quần dài chạy xe máy ra xem tình hình,

1h30 sáng. Xe chạy mà trong lòng rối như tơ. Giọng ông sếp từ đâu cứ vang vọng "em làm ăn vậy đó hả? có vậy làm cũng không xong? Anh trừ vào lương em đó.", rồi nghĩ tới mấy câu chuyện xì bớt bánh xe cho giảm chiều cao xuống 1 xíu cho xe chui lọt, đồng thời phải giải quyết nhanh cho xe ra vì sắp hết giờ cho lưu thông. (trong thành phố cấm giờ, chỉ cho chạy từ 0-6h)

2h sáng. Loay hoay đo cổng rồi đo xe thấy chắc chắn không vào được. Mà giờ bảo vệ cổng cũng khóa cổng, ngủ hết rồi có muốn vào cũng không vào được (kho này khách hàng tui thuê, bảo vệ của kho không phải là bảo vệ của khách hàng nên làm việc cứng nhắc lắm, giờ này không xin xỏ gì được). Chợt bóng đèn trong đầu tui bật lên "sao không kiếm 1 bãi trống nào đó gần kho khách hàng mà đậu, đỡ được tiền xe mà mai lại giao kịp hàng gấp". Nghĩ là làm luôn, nói xe nằm chờ tui chạy quanh các tuyến đường Lý Thường Kiệt, Cách Mạng Tháng 8, Lạc Long Quân.... Vào xin mấy cây xăng gần đó không được, một số bãi thì xe đậu đầy hết rồi.... Tui la cà hỏi mấy chú xe ôm có bãi xe trống nào gần đây không. Cũng may có bác nhiệt tình đồng ý đi kiếm vòng vòng chung với tui. Cuối cùng cũng tìm được 1 bãi xe nằm trên đường Thành Thái. Bãi thì trống, nhưng bảo vệ không đồng ý cho xe vào, nói phải xin xếp nó mới được mà giờ này ổng ngủ rồi. Máu nghề nổi lên, tui dúi thằng bảo vệ 1 xị xin nó số ông chủ. Gọi điện ổng đang ngủ nhưng nói chuyện cũng lịch sự, kỳ kèo tới lui ổng đồng ý giá 1 chai rưỡi để xe được nằm tại bãi ổng từ giờ tới tối mai (đường trong thành phố chỉ cho xe cont chạy từ 0h-6h), tui gửi bác xe ôm 2 xị còn lại trong túi, cảm ơn bác rồi chạy nhanh lại xe cont.

3h sáng. Không biết đường Thành Thái có cấm xe cont không nữa, tui lọ mọ dẫn đường cho xe cont chạy vào bãi, trong đầu suy nghĩ "nếu đường cấm mà gặp mấy ông nội công an thì cũng không biết lấy tiền đâu mà chung". Cũng may đường gần xe chạy 5 phút là vào tới bãi. Thở phùuuuuu một cái tui dặn xe trong coi hàng, mai tính tiếp.

7h sáng tui gọi điện báo sếp tình hình lúc tối rồi xin thuê xe tải nhỏ sang hàng chuyển từ từ qua cho khách, ổng đồng ý và có vẻ không khó chịu gì. Rồi tui alo khách hàng cũng báo tình hình như thế. Cũng hên sao họ thông cảm còn đồng ý hỗ trợ cho 1 xe tải của công ty họ qua phụ dỡ hàng. (chắc do tui ăn ở hiền lành hay sao ấy. hehe)

8h sáng bắt đầu xuống hàng. Hàng xuống trong buổi sáng. Xuống xong tui xin về nhà ngủ bù cho buổi tối đó, trên đường về trong lòng tui cảm thấy vui vui vì đã hoàn thành xong công việc.

Qua chuyện này tui rút ra 1 cái nhìn khác, không phải lúc nào kinh nghiệm cũng là tất cả, không phải lúc nào bạn cũng lường trước được mọi việc, cái quan trọng nhất là cách bạn đối mặt và xử lý tình huống và đồng thời một chút may mắn nữa nhé. :)

Ah, để mấy bạn khỏi thắc mắc thêm là tiền xe tải chở hàng từ bãi Thành Thái + tiền thuê kho + tiền lặt vặt vẫn nhỏ hơn tiền cho xe cont chạy về bãi + tiền lưu xe thêm 1 ngày + xe tải nhỏ sang hàng từ bãi xe cont tới kho nha. Mà cái quan trọng là kịp giao hàng gấp cho khách.

Có thể cách tui làm không hay hoặc có nhiều bạn có cách hay hơn, nhưng tui kể về chuyện thật trong nghề của tui, mong mấy bạn đừng cười.

Sửa lần cuối:

cadie

Reaction score
14
Hihi chúc mừng chú đã hoàn thành công việc 1 cách tốt nhất có thể!! Bởi công việc lúc này lúc khác, lúc trơn tru lúc vất vả mà. Chú ăn ở tốt nên được trời thương, cố gắng phát huy kaka (Y)

Tìm thành viên