Tâm sự Câu chuyện về Background Logistics!

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Vài note trước khi đi vào chủ đề nhé:
  • Bài viết này khá dài và chủ yếu là cảm nhận của bản thân mình là chính.
  • Bài viết này dành cho các bạn sinh viên đang có sự quan tâm về Logistics. Các bạn có sự tò mò về lĩnh vực này song bên cạnh đó còn có nhiều lăn tăn về mặt tâm lý đối với nghề nhen.
Nào cùng đọc câu chuyện của mình thôi:

Chuyện là ngày hôm qua trước ngày nghĩ lễ bản thân mình cặm cụi chạy deadline cho các meetings nào là với sub-con (thầu phụ) hay còn gọi tên khác là vendors/ suppliers... rồi họp về chiến dịch marketing của công ty. Vì công ty quy mô bé lắm nên mình làm nhiều việc cùng một lúc cùng với hai anh founders người New Zealand.
Mình đã có chắc "n" cuộc họp về vụ marketing này rồi nhưng ngày hôm qua thực sự đọng lại trong mình rất nhiều thứ. Vụ án là hôm qua bên đơn vị marketing yêu cầu anh founder nhà mình kể về "story" điều gì đã khiến hai anh tạo nên công ty CBIP logistics này. Đây là dịp mà lần đầu tiên mình được nghe rất chi tiết về câu chuyện của anh sếp mình lập nên công ty.

Anh ấy không hề có background về Logistics hay về E-commerce gì hết đâu. Xuất phát điểm của anh ấy là một Sales cho công ty về dầu nhớt gì đó ấy còn anh co-founder thì là giao dịch viên của ngân hàng ANZ bên New Zealand... thế là anh ấy ngồi nói tầm 30 phút về quá trình cũng như những vất vả đã qua về phát triển công ty này.

Điều mình ấn tượng nhất về anh ấy đó là sự nỗ lực không ngừng học hỏi từ bản thân anh ấy về cái nghề Logistics này. Anh ấy có nói: một câu mình rất thích: "Logistics is vague, I'm still learning day by day by meeting the people who have the strong background in Logistics, reading a lot of E-commerce news. Google is my library...".

Đấy thế là 10 năm ròng rã học hỏi của anh ấy trôi qua cuối cùng công ty cũng có chỗ đứng trên thị trường Hongkong về fulfillment và last mile delivery cho hàng e-commerce. Còn bây giờ là đang mở rộng phát triển qua Việt Nam nên có sự tồn tại của mình trong công ty này đây kaka.

Quay lại chủ đề một chút, đối với mình không còn gì ngoài từ "Amazing". Amazing này dành cho anh founder của mình, cho những gì anh ấy đã nỗ lực đến tận bây giờ. Và amazing thứ 2 là mình đã tìm được một tấm gương để học hỏi sự nghiệp của mình...Kiểu khi bạn làm trong một big firm thì sẽ được bao bọc rất nhiều, nhưng khi đã ra khỏi "comfort zone" thì... như người ta hay ví von đời quật bạn tơi tả thì bạn sẽ lớn khôn thôi...

Túm lại thì qua câu chuyện giản dị này mình nghiệm ra 2 điều như sau:

1. Chuyện bạn có background về Logistics hay không điều đó không quan trọng. Quan trọng là sự cố gắng của bạn đi tới đâu cứ 1% mỗi ngày thì đó cũng là những nỗ lực không ngừng nghỉ rồi thì nhất định một ngày nào đó không xa thành quả sẽ đến. - Như anh sếp mình nhen!

2. Không phải kiến thức ở trường lớp là tất cả đâu nhé. Học từ những người đi trước/những người đã có những kinh nghiệm trên chiến trường này rồi và sẵn sàng chia sẻ... thì đó mới thật sự là điều các bạn nên hướng đến và cố gắng tìm được người có thể support các bạn nhen.

Chúc mọi người buổi tối vui vẻ nhé!

Nguồn: Nguyen Thao

Tìm thành viên