Chia sẻ CÁCH XÁC ĐỊNH LOẠI HÌNH TỜ KHAI HÀNG HÓA NHẬP KHẨU KHI KHAI BÁO HẢI QUAN

TTP

Reaction score
5
Chào ad,
Cho mình hỏi cách xác định nhóm loại hình dựa trên tiêu chí nào vậy ạ? Nhóm loại hình trên phần mềm ECUS gồm: Kinh doanh đầu tư, Sản xuất xuất khẩu, Gia công, Chế xuất

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Chào ad,
Cho mình hỏi cách xác định nhóm loại hình dựa trên tiêu chí nào vậy ạ? Nhóm loại hình trên phần mềm ECUS gồm: Kinh doanh đầu tư, Sản xuất xuất khẩu, Gia công, Chế xuất
Dựa vào các tiêu chí như bài viết đã nói đó bạn:
1. Chi cục hải quan làm thủ tục hải quan
2. Hình thức doanh nghiệp:
3. Mục đích sử dụng sản phẩm nhập khẩu:
4. Dựa vào điều kiện thanh toán và chứng từ của lô hàng:
5. Hỏi ý kiến hải quan nơi mình khai báo.

JEN JEN

Reaction score
3
Anh/ chị cho em hỏi trường hợp bên em hàng nhập (xe điện chở người) tạo TS cố định E13 (khai ở chi cục HQ quản lý) nhưng lại nằm trong nhóm hàng phải khai ở cửa khẩu (theo QD 23/2019/QĐ-TTg). Truoừng hợp này em phải khai như thế nào cho đúng ạ

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Anh/ chị cho em hỏi trường hợp bên em hàng nhập (xe điện chở người) tạo TS cố định E13 (khai ở chi cục HQ quản lý) nhưng lại nằm trong nhóm hàng phải khai ở cửa khẩu (theo QD 23/2019/QĐ-TTg). Truoừng hợp này em phải khai như thế nào cho đúng ạ
Theo như mình đoán thì bạn sẽ mở theo loại hình A11. Bạn cần đến Hq cửu khẩu hỏi lại cho chắc và cập nhật tình hình cho mọi người tham khảo nha.

CamNhung

Reaction score
0
Admin ơi,

Cho mình hỏi, công ty mình là công ty thương mại, 100% vốn VN. Có nhập lô hàng tinh bột để bán trong nước, sau đó có ký được hợp đồng với 1 nhà máy trong khu chế xuất (bán một phần lô hàng đã nhập).

Vậy để được hoàn thuế nhập khẩu lô hàng đã nhập mình phải mở TKXK B13? (năm ngoái bên mình mở tờ khai B11, khi làm thủ tục hoàn thuế nhập khẩu thì không được do mở sai loại hình).

Ở mục khai báo xuất xứ hàng hóa: khai tên của nước xuất khẩu lô hàng? (hàng tinh bột nhập về và bán nguyên trạng)

Đối với nhà máy mua hàng bên khu chế xuất: họ nên mở tờ khai loại hình E11 hay E15? Vì mình lo họ mở không đúng tờ khai cũng sẽ ảnh hưởng đến việc hoàn thuế nhập khẩu của bên mình.

Cảm ơn admin!

quangdang2015

Member
Reaction score
24
Cho em hỏi em cty vốn nước ngoài em mở tk ở Hải Quan đầu tư em khai loại hình A12 .Hàng nhập để bán ra thị trường trong nước vậy trường hợp em nếu vậy có sai loại hình không anh và em phải làm sao nếu cần điều chỉnh lại .Thanks anh !

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Cho em hỏi em cty vốn nước ngoài em mở tk ở Hải Quan đầu tư em khai loại hình A12 .Hàng nhập để bán ra thị trường trong nước vậy trường hợp em nếu vậy có sai loại hình không anh và em phải làm sao nếu cần điều chỉnh lại .Thanks anh !
Khi bạn nhập kinh doanh ở HQ đầu tư thì sẽ có 2 mã loại hình là: A12 và A41
Nếu bạn nhập kinh doanh thương mại, Nhập sản phẩm đã hoàn chỉnh về phân phối bán lại sẽ là A41.
Nếu bạn nhập kinh doanh sản xuất, Nhập nguyên liệu hoặc sản phẩm chưa hoàn chỉnh về chế biến thêm rồi mới bán lại sẽ là A12.

Tìm thành viên