Chia sẻ Cách kiểm tra nhanh tiêu chí CC, CTH, CTSH... cho một mã HS code nào đó khi xin C/O

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Chào các bạn
Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn 1 mẹo nhỏ nhưng rất hữu ích khi làm CO
Cụ thể là làm với tiêu chí chuyển đổi Hs code cấp 2, 4, 6 số CC, CTH, CTSH
Ví dụ bạn có 45 Nguyên vật liệu đầu vào, nếu bạn phải so bằng tay + mắt thường từng mã xem có đạt CC, CTH, CTSH hay không thì vừa lâu, vừa không chính xác.
Để mình hướng dẫn các bạn cách dùng hàm excel so tiêu chí này, vừa nhanh, vừa chuẩn lại nhàn nhé.

Bắt đầu nào!
Đầu tiên mình có 1 bảng kê gồm mã hs code của sản phẩm hoàn chỉnh và nguyên liệu đầu vào
Mình sẽ so đầu tiên theo tiêu chí CC nhé, chuyển đổi cấp chương, cấp 2 số

Bước 1: Tách 2, 4 hoặc 6 số đầu của mã hs code NVL & sản phẩm. Ở đây mình ví dụ CC nên mình tách 2 chữ số cấp chương của hs code nhé
Ví dụ hàng hóa có mã 73269099
Mình dùng hàm left để tách 2 chữ số của hs code từ trái sang nhé
Đối với nguyên liệu, mình cũng làm tương tự.

Sau khi tách xong, mình dùng hàm IF để so sánh chỉ tiêu nhé
Rất đơn giản, vì nó là chuyển đổi cấp chương, nên nếu chương của hs code & chương của sp giống nhau nghĩa là không đạt, còn không giống nhau là đạt.
Nhớ cố định giá trị tuyệt đối cho ô hs code của sản phẩm nhé để excel không tự nhảy

Đấy, thế là mình đạt hết tiêu chí CC rồi, giờ thử sang CTH nhé. Cấp 4 số nên mình sẽ tách lấy 4 số của hs code từ trái qua
Tiếp với CTSH thử xem nhé ^^ cấp 6 số nên mình tách lấy 6 số hs code từ trái sang
Xong rồi, dùng filter xem mã nào không đạt nhé, ấn tổ hợp phím CTRL + SHIFT + L
Sau đó chọn lọc mã nào không đạt và xem lại nha.
Xong rồi đấy ạ, nhàn hơn nhiều nhé nhà mình ^^

Bye nè.
Link file thực hành: https://drive.google.com/file/d/12US52IDK4UVTXIwj0V91cKU-XG0Ze_5b/view?usp=sharing

Nguồn: Kiều Mỹ Linh

Tìm thành viên