Thảo luận Cách khai giá EXW khi invoice tách riêng tiền hàng và phí vận chuyển

Ngocanh_bt

Reaction score
0
Các anh. chị cho em hỏi, em có 1 lô hàng nhập có điều kiện EXW, trên Invoice thể hiện chi tiết tiền hàng và phí vận chuyển. cty em thanh toán cho shipper gồm tiền hàng và phí vận chuyển luôn (do có 1 mặt hàng và giá trị hàng không lớn, hàng gọn nhẹ. nên vận chuyển qua Fedex). Vậy lúc khai em để khai giá EXW rồi phân bổ cước vào ô phí vận chuyển hay sao ạ? Hay là khai điều kiện là FCA? Em đang cần gấp.
Mong nhận được sự hướng dẫn của mọi người ạ! Cảm ơn các anh chị bạn!

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Trị giá tình thuế được xác định theo giá nhóm C. Bạn đưa về giá FCA vẫn chưa đủ. Phí vận chuyển của bạn là vận chuyển nội địa nước xuất hay là phí vận chuyển quốc tế (chặn chính) hay là cả hai?

Ngocanh_bt

Reaction score
0
Trị giá tình thuế được xác định theo giá nhóm C. Bạn đưa về giá FCA vẫn chưa đủ. Phí vận chuyển của bạn là vận chuyển nội địa nước xuất hay là phí vận chuyển quốc tế (chặn chính) hay là cả hai?
dạ. Phí này bên em thanh toán luôn cho shipper để shipper giao hàng cho bên Fedex. và em có hỏi Fedex về phí vận chuyển thì họ báo là đã được thanh toán từ đầu nước ngoài rồi ạ.
Như vậy thì em nên khai điều kiện là gì? Trong khi đó trên invoice thể hiện giá là EXW và ở phía dưới để phí vận chuyển.

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
dạ. Phí này bên em thanh toán luôn cho shipper để shipper giao hàng cho bên Fedex. và em có hỏi Fedex về phí vận chuyển thì họ báo là đã được thanh toán từ đầu nước ngoài rồi ạ.
Như vậy thì em nên khai điều kiện là gì? Trong khi đó trên invoice thể hiện giá là EXW và ở phía dưới để phí vận chuyển.
Phí vận chuyển cộng vào để tính thuế nó cũng phải hợp lý nữa bạn. Bạn cần kiểm tra xem nó là phí vận chuyển nào, có hợp lý hay không.
Vd đơn giản: Một doanh nghiệp nào đó down giá vận chuyển xuống rất thấp để giảm tiền thuế thì Hq cũng không đồng ý.
Trị giá tính thuế giá EXW = Giá EXW + cước vận chuyển nội địa nước xuất + cước vận chuyển quốc tế. => Nếu thật sự quá khó để tách biệt các phí. Thì bạn làm lại hợp đồng và invoice theo cách gộp các phí này vào tiền hàng và thề hiện theo giá CPT chẵn hạn.
Về phần điều kiện khai là gì thì bạn nên khai thống nhất điều kiện trên các chứng từ như Hợp đồng, invoice, tờ khai Hq để tiện các thủ tục thanh toán và các thủ tục khác về sau.

Tìm thành viên