Help Áp mã HS lô hàng trục truyền động cho xe tải

Mr J

Reaction score
1
Chào anh chị, bên em có lô hàng trục truyền động mã 6245-31-1100 nhập về bán kinh doanh cho xe tải HD465-7R khai vào mã HS nào ạ?
Em cảm ơn ạ!

Sửa lần cuối:

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Bạn có thể nói rõ hơn về mã HS code bạn đang áp và mã Hs code mà Hải quan muốn bạn áp không?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385

Có phải Hq muốn bạn áp mã: 84831010
Và mã bạn muốn áp là mã nào?

Mr J

Reaction score
1
View attachment 6465
Có phải Hq muốn bạn áp mã: 84831010
Và mã bạn muốn áp là mã nào?
Đúng rồi. Hàng mình nhập về dùng cho xe tải HD465-7R model động cơ SAAD170E-5 dung tích 23.5ltr - 23150cc. Như vậy theo biểu thuế thì hàng mình áp mã 84831027?
Bạn cho mình tư vấn về vấn đề này vs?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Đúng rồi. Hàng mình nhập về dùng cho xe tải HD465-7R model động cơ SAAD170E-5 dung tích 23.5ltr - 23150cc. Như vậy theo biểu thuế thì hàng mình áp mã 84831027?
Bạn cho mình tư vấn về vấn đề này vs?
Rõ ràng theo biểu thuế cũng đã quy định rõ và chia ra là dùng cho máy và dùng cho xe. Nếu bạn nhập về và dùng cho xe thì bạn áp theo mã bạn chọn là đúng rồi.
Tuy nhiên có 2 vấn đề ở đây:
1. Bạn nói thiết bị bạn nhập về vừa dùng được cho máy, vừa dùng được cho xe.
2. Có sự chênh lệch thuế suất khá nhiều giữa 2 mã này.
Nếu là cơ quan hải quan họ sẽ có một sự nghi ngờ về trường hợp doanh nghiệp cố tình khai trốn thuế, tức là nhập về cho máy nhưng lại khai báo là nhập về cho xe. Tuy nhiên việc nghi ngờ này của HQ không phải là căn cứ để ép doanh nghiệp áp mã theo mức thuế suất cao, nếu thật sự nghi ngờ doanh nghiệp thì vẫn cho doanh nghiệp thông quan nhưng sẽ có bộ phận khác của nhà nước quản lý về vấn đề sử dụng hàng hóa của doanh nghiệp, Vd cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường.
Theo mình ngoài việc khai báo rõ trong phần tên hàng, cung cấp thêm catalog về chi tiết kỹ thuật, bạn cần làm thêm 1 công văn cam kết mục dích sử dụng, ngoài ra nếu cty bạn không phải là nhà máy lắp ráp thì nếu có hóa đơn bán hàng cho các nhà máy lắp ráp xe thì kèm vào luôn.

Sửa lần cuối:

Tìm thành viên