Tâm sự Áp lực chuyện đi thực tập

Smile

Well-Known Member
Reaction score
392
Mỗi người một quan điểm, ai cũng đúng, điều quan trọng là đọc xem …ai đúng hơn.
Đứng trên góc nhìn của mình thì thấy nó không nhức đầu lắm như các bạn đang suy nghĩ hay nhiều người có kinh nghiệm chia sẻ.
Đi thực tập thì rơi vào 2 hoàn cảnh như thế này.

Nếu có quan hệ thân quen trong công ty hoặc may mắn hữu duyên gặp được anh chị nhiệt tình giúp đỡ, điều đó là tuyệt vời nhất, vừa học vừa tiếp xúc được với công việc thực tế, còn có khi lại giúp đỡ lại được các công việc trong công ty. Nhiều người còn mạnh dạn tự xin các hồ sơ thực tế, nghiên cứu và sau đó nhờ các anh chị giúp đỡ thêm, cộng thêm sự chăm chỉ và vốn hiểu biết của mình sẽ giúp ích rất nhiều cho bản thân và cơ hội công việc sau này.
Số rất rất ít thì như vậy.

Và phần còn lại:
Hầu hết, rơi vào hoàn cảnh thứ hai, các anh chị trong công ty còn phải suốt ngày cắm mặt vào máy tính, chạy deadline đến tối, công việc của họ còn chưa xong, chẳng có time chỉ dạy cho các bạn thực tập. Các công ty tư nhân hầu hết như thế.
Chưa nói đến nhiều sếp công ty không muốn các vấn đề nội bộ của mình dính dáng đến bên ngoài, nên càng không mặn mà hướng dẫn thực tế.

Và rồi các bạn nên làm gì và học cái gì.
- Học những điều nhỏ như pha trà, pha cafe ?
Chẳng hay lắm , các công ty nhỏ đến công ty thấy nhân viên vừa ngồi xuống ghế là cắm mặt vào máy tính, uống nước lọc còn vội, rớt cả xuống áo, thời gian đâu mà ngồi nhâm nhi cafe với trà. Công ty to hơn, chuyên nghiệp hơn thì nhân viên cùng lắm đổ gói netscafe hay cốc cafe sữa trung nguyên vào cốc, rót nước sôi vào rồi uống cho nhanh, có gì mà học bây giờ.
Có chăng chỉ có mấy công ty nhà nước sáng cắp ô đi chiều cắp ô về, thời gian gian rảnh nhiều, bàn trà bàn cafe , phin pha đủ loại thì mới có mấy cái đó. Mà mấy công ty đó đâu học được gì đâu.

- Học scan, học photo, copy tài liệu
Mấy thứ đó làm vài ba lần thì biết cả thôi, mình có phải nhân viên làm quán photo, copy đâu mà học cho lắm. Ông nào muốn photo ngồi nhấn cái lệnh trong máy tính thôi mà. Cũng chưa thấy học được gì hay ho.

- Đi thu hồ sơ, gửi chứng từ, chạy hồ sơ ngoài đường, lấy đồ shopee, nhận đồ ăn vặt...
Chả khác xe ôm mấy, cũng chẳng thấy học được gì giá trị, thời tiết mưa tầm tã hay nắng nóng 40 độ chạy ra ngoài đường giao nhận được tập chứng từ cũng chẳng thấy thêm được tí gì kiến thức, mà mệt, có khi chạy nhông nhông hết béng ngày.
Trong một tập thể mà cảm thấy mình giống như một người thừa vậy, mình thấy nên mạnh dạn nghỉ. Cũng không nên nghĩ rằng mình cứ ngồi đó các anh chị đỡ bận hơn sẽ giúp đỡ chỉ dạy, thực tế có lúc nào hết bận đâu.

Cố gắng xin số liệu hay nhờ chỉ dẫn vài thứ giúp ích cho khóa luận thực tập là được rồi, xong thì mang cân đường hộp sữa đến cám ơn công ty thì tốt hơn.

Còn quá nhiều thứ để học, để thời gian đó đọc sách cũng được, hay tốt hơn nữa , không đi thực tập có thể học thêm hay trau dồi các kỹ năng còn thiếu, có quá nhiều thứ cần học cho sau này: Kỹ năng ngoại ngữ, kỹ năng excel, word, kỹ năng giao tiếp, kỹ năng lắng nghe....Sau nay đi phỏng vấn mặc dù không có kinh nghiệm từ quá trình thực tập , hãy cố gắng thể hiện những kỹ năng mình đang có ,chứng minh nó có thể giúp ích và phù hợp với công việc.
Nghĩ ít thôi. Let it be.

By Ng Linh Ng
IM-EXPORT & LOGISTICS - XUẤT NHẬP KHẨU VÀ GIAO NHẬN NGOẠI THƯƠNG

Duyen Crystal

Reaction score
9
Em hiện đang là sinh viên thực tập tại một công ty... khá uy tín. Mặc dù em tự bơi vào nhưng mấy anh chị ở đây rất nhiệt tình. Em cảm thấy cực biết ơn và đã từng nghĩ mình chưa từng may mắn như vậy. Mặc dù kiến thức khá nhiều, giai đoạn đầu ngợp dữ lắm mà.. bây giờ em vẫn còn ngợp (em mới thực tập hơn 1 tháng thôi). em chỉ có vỏn vẹn 3 tháng để quyết định xem bản thân có hợp với ngành này không. vốn em là người ngại giao tiếp, nên vào vị trí sales em cũng hơi hoang mang. 2 tuần đầu tiên, em được trang bị các kiến thức căn bản, 2 tuần sau em bắt đầu telesales. dù nhiều lần bị bơ nhưng em thấy mặc em dày lên khá nhiều, tuy nhiên nếu khách hỏi ngoài kịch bản em cũng bị khớp. em đang cố gắng hết sức để học hỏi lên từng ngày, để biết bản thân mình hợp với nó không thì cách duy nhất là dùng hết 100% siêu năng lực của mình để hoàn thành. là một đứa học chậm chân chính, em cũng muốn đú theo và truyền năng lượng đến tất cả các bạn đang hoang mang giống em: Mạnh mẽ lên! à, xíu quên cảm ơn anh/chị đã viết bài này nhé, em rất thích nghe những câu chuyện như vậy ^^ cảm ơn rất nhiều ạ

Reaction score
27
Hồi mình đi thực tập cũng ngồi không - không làm gì, xin việc để làm thì mấy anh chị ở đó có vẻ bận và không nhiệt tình lắm. Mạnh dạn xin giám đốc cho em xin số liệu về nhà tập trung làm báo cáo, đến lúc hoàn thành bài đến xin chữ ký công ty thì mang theo quà cáp đến nữa là xong. Đỡ mất thời gian đôi bên. :D
Giờ đi làm cty, mỗi lần có thực tập đến là mình đều hướng dẫn tận tình. Bắt lấy sổ ra ghi chép cẩn thận - mong muốn các bạn sau khi hoàn thành khóa thực tập có đủ kiến thức cơ bản ra làm nghề luôn. Đỡ phải như mình hồi trước. :(

Duyen Crystal

Reaction score
9
Hồi mình đi thực tập cũng ngồi không - không làm gì, xin việc để làm thì mấy anh chị ở đó có vẻ bận và không nhiệt tình lắm. Mạnh dạn xin giám đốc cho em xin số liệu về nhà tập trung làm báo cáo, đến lúc hoàn thành bài đến xin chữ ký công ty thì mang theo quà cáp đến nữa là xong. Đỡ mất thời gian đôi bên. :D
Giờ đi làm cty, mỗi lần có thực tập đến là mình đều hướng dẫn tận tình. Bắt lấy sổ ra ghi chép cẩn thận - mong muốn các bạn sau khi hoàn thành khóa thực tập có đủ kiến thức cơ bản ra làm nghề luôn. Đỡ phải như mình hồi trước. :(
oh, trong ngành này cần những người như anh ạ ^^

Tìm thành viên