Sinh viên Anh/chị giúp em bài tập tình huống về thanh toán L/C với ạ

mai oanh 80

Reaction score
1
View attachment 8723
Em cảm ơn mọi người rất nhiệu ạ!
Mình có ý ntn: bên bạn sao lại chấp nhận 1 đk lạ lùng như vậy. Đáng ra điều khoản về chứng thư giám định chất lượng và số lượng đó phải yêu cầu người mua có đại diện ký xác nhận tại cảng load hàng ở Việt Nam, chứ ko phải là cảng dỡ hàng (nếu giả sử cty ở Mỹ có ký xác nhận đó khi hàng tới cảng thì cty bạn cũng rất mất thời gian để bố trí người nhận chứng thư đó và gửi về việt nam để xuất trình. Còn theo đúng quy trình thì người mua phải check hàng hóa thì mới ký vào tờ giấy đó, trong khi chưa nhận được hàng thì sao check. Còn chưa kể đến người mua có ý đồ xấu). Vấn đề B/L thì mình chưa nhìn thấy vận đơn của bên bạn nên ko biết họ bắt lỗi đúng chưa ? nếu vận đơn của bên bạn do đại lý phải hành mà bạn ko yêu cầu đạy lý chỉ ra tên người chuyên chở thì lỗi này là đúng.huhu...mình mới nhìn lại bài này post từ năm ngoái

Bai rac XNK

Reaction score
0
Mình có ý ntn: bên bạn sao lại chấp nhận 1 đk lạ lùng như vậy. Đáng ra điều khoản về chứng thư giám định chất lượng và số lượng đó phải yêu cầu người mua có đại diện ký xác nhận tại cảng load hàng ở Việt Nam, chứ ko phải là cảng dỡ hàng (nếu giả sử cty ở Mỹ có ký xác nhận đó khi hàng tới cảng thì cty bạn cũng rất mất thời gian để bố trí người nhận chứng thư đó và gửi về việt nam để xuất trình. Còn theo đúng quy trình thì người mua phải check hàng hóa thì mới ký vào tờ giấy đó, trong khi chưa nhận được hàng thì sao check. Còn chưa kể đến người mua có ý đồ xấu). Vấn đề B/L thì mình chưa nhìn thấy vận đơn của bên bạn nên ko biết họ bắt lỗi đúng chưa ? nếu vận đơn của bên bạn do đại lý phải hành mà bạn ko yêu cầu đạy lý chỉ ra tên người chuyên chở thì lỗi này là đúng.huhu...mình mới nhìn lại bài này post từ năm ngoái
chào bạn, đúng là tình huống của bạn đưa ra thật oái âm. nhưng mình cũng xin giải thích cho bạn cái tình huống này để tham khảo.
lỗi 1: b/l không ghi rõ tên của thuyền trưởng =>> để xác định được vấn đề này đúng hay sai, nếu b/l này mà do thuyền trưởng ký mà không ghi rõ tên thì sẽ cho là lỗi bất hợp lệ (discrepant docs) căn cứ điều 19 -UCP version 600
lỗi 2: chứng từ chất lượng và số lượng không có xác nhận của người mua theo như LC qui định, thì đây cũng là lỗi bất đồng chứng từ khi xuất trình, bị ngân hàng từ chối là đúng. việc xuất trình chứng từ phù hợp là chứng từ đó phù hợp với những điều kiện và qui định trong nội dung LC đề cập.

Tìm thành viên