Tâm sự Am hiểu luật tốt nhất là phải học!

luuvanbi

Well-Known Member
Reaction score
413
Sống và làm việc trong ngành xuất nhập khẩu này chúng ta đang sống trong một rừng luật. Để tránh động phải "luật rừng" nghĩa là phải làm sai, nghĩa là phải theo 1 cái sai của cá nhân nào đó, chúng ta phải am hiểu luật. Mà, am hiểu luật tốt nhất là phải học.Một vài người đưa ra lý do là: "Không có thời gian, Bận"; có người làm xuất nhập khẩu vài năm rồi vẫn không nhớ được loại hình tờ khai và cách vận dụng nó, thì lý do đó thật buồn cười. Nếu bạn không có thời gian, thì bài viết này chính xác là dành cho bạn.Một vài người nói với tôi rằng" Sao đầu óc anh siêu thế, nhớ được nhiều luật" và sau khi nghe tôi giải thích họ đã tuyên bố thế này:" Tôi sẽ học và đọc thuộc nó" " Tôi sẽ học nếu tôi có nhiều thời gian hơn". Vài tháng sau, thậm chí vài năm sau tôi chưa thấy bất kỳ người nào trong số họ bắt tay vào học cả, họ chỉ nói rồi để đó và rồi, tôi là nạn nhân khi suốt ngày nghe điện thoại của họ hỏi về những vấn đề mà họ đã hỏi tôi nhiều lần. Còn bạn, bạn muốn học không ?

1. Trước tiên bạn hãy nghĩ tới sau khi học xong bạn sẽ thu được điều gì?
Điều này, có vẻ ngược đời, nhưng chính xác bạn phải nghĩ đến nó, bởi vì nó chính là động lực để bạn học tập. Bạn có muốn trả lời các câu hỏi live mà không cần mở luật, nghị định, thông tư không? Bạn có muốn người ta trầm trồ thán phục khi bạn đọc vanh vách nội dung, điều khoản, thông tư nghị định nào không. Điều đó thật tuyệt vời.

2. Học như thế nào, và thời gian thế nào để học.
Nhà văn Stephen King từng nói: "Khoảnh khắc đáng sợ nhất là ngay trước khi bạn bắt đầu".
Hãy cố gắng, bạn hãy mở MS Word ra, gõ lại những điều bạn học, gõ bao nhiêu chữ cũng được, không quan trọng. Quan trọng là bạn phải lặp đi lặp lại điều đó hàng ngày. Thời gian đầu, rất khó khăn. Bạn muốn trì hoãn, bạn muốn đứng dậy và đi làm việc khác, nhưng bạn phải vượt qua, vì không vượt qua bạn không bao giờ học được.
Tại sao bạn phải gõ hoặc viết ra, vì lúc đó bạn phải đọc, và đọc 1 cách chăm chú để gõ được đúng. Bên cạnh đó khi viết, chúng ta luôn nhẩm theo từng câu từ, vì vậy mỗi lần viết là bằng 2 đến 3 lần đọc. Và từ đó, bạn có thể hiểu được nội dung, hiểu được văn bản đang muốn thể hiện điều gì.
Thời gian để học:
Nhiều người nói rằng họ không có thời gian, họ bận bịu với công việc, vợ chồng con cái hay những thú vui giải trí... "Tôi không có thời gian" đó là lý do mà những người không học được thường nói. Nhưng tôi nói cho bạn biết, có một cách học dành cho những người không có thời gian, cách đó là học mỗi ngày 03 lần, mỗi lần từ 10 đến 15 phút.
Nhà văn Jeff Goins đã từng nói:
“Tiêu tốn 5 giờ để viết một văn bản vào ngày cuối tuần là hầu như không có giá trị bằng văn bản được viết 30 phút mỗi ngày trong tuần.”
Vào buổi sáng, bạn chỉ cần thức dậy sớm 15 phút. Cảm giác cố ép mình dậy sớm tất nhiên rất khổ sở, nhưng bạn có thể tự nhủ “Tôi muốn trở thành người am hiểu luật hay muốn ngủ nướng thêm 15 phút?”
Sau vài ngày, bạn sẽ quen dần với nó. Có thể lúc đó bạn sẽ thấy việc ngủ nướng thêm 15 phút còn khổ sở hơn việc ngồi dậy và học.
Vào thời gian nghỉ ngơi buổi trưa: Bạn muốn ngồi rề rà trong bữa ăn trưa hoặc nghe những người đồng nghiệp của bạn bốc phét về vài chuyện tầm phảo nhảm nhí hay dành 15 phút buổi trưa để học văn bản. Quyền lựa chọn thuộc về bạn.
Viết 15 phút vào buổi tối: Khoảng thời gian này là dễ nhất trong cả ba khoảng thời gian. Nếu bình thường bạn ngồi lướt Facebook hoặc xem truyền hình hàng giờ thì không có lý gì bạn không thể dành ra 15 phút để viết lại và tổng kết những gì đã học trong ngày.
Như vậy, chỉ cần 02 ngày bạn đã có thể học thuộc lòng nghị định 128/2020/NĐ-CP và khi bạn bè hỏi bạn về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Hải quan, bạn sẽ cho họ lác cmn mắt.

3. Hệ thống các văn bản để học cho hiệu quả:
Để học Luật, nghị định, thông tư chính xác là bạn phải có kỹ năng tổng hợp văn bản. Nhiều bạn dẫn chứng thông tư 39/2018/TT-BTC để nói về chính sách thuế. Nhiều cơ quan ban hành quyết định của Bộ trưởng để quy định hàng hoá phân nhóm 2. Nhiều "Hướng dẫn viên" ban hành công văn lại trích dẫn sai luật. Ấy là, họ chưa hiểu "Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật" vậy hãy học một cách thông minh nhất, hệ thống và lên lược đồ các văn bản theo từng mảng, từng chủ đề, rất nhanh thôi bạn sẽ nắm được cốt lõi của vấn đề.
.....
Phạm Thành Nam ( Sưu tầm từ NSĐ).

Tìm thành viên