Quảng cáo 5 LỖI THƯỜNG GẶP KHI NHẬP HÀNG TỪ TRUNG QUỐC

Reaction score
6
Tránh nhầm lẫn khi nhập hàng từ Trung Quốc
Quá trình nhập khẩu một mình có thể phức tạp. Làm như vậy từ một quốc gia nói một ngôn ngữ hoàn toàn khác và có các quy tắc và quy định hoàn toàn khác có thể còn áp đảo hơn.

Trung Quốc là nước xuất khẩu lớn nhất thế giới với tổng kim ngạch xuất khẩu vượt 2 nghìn tỷ USD vào năm 2016. Nói một cách dễ hiểu, con số này cao hơn 45,8% so với nước xuất khẩu lớn thứ hai thế giới là Hoa Kỳ. Không cần phải nói, cơ hội thương mại với Trung Quốc là rất nhiều và chắc chắn có rất nhiều tiềm năng mà bạn có thể khai thác.

Cho dù bạn là nhà nhập khẩu mới hay dày dạn kinh nghiệm từ Trung Quốc, có một số chi tiết nhất định mà bạn cần hết sức chú ý vì những chi tiết này có thể tạo ra hoặc phá vỡ quá trình nhập khẩu của bạn. Dưới đây là danh sách 5 sai lầm hàng đầu khi nhập hàng từ Trung Quốc.

5 LỖI THƯỜNG GẶP KHI NHẬP HÀNG TỪ TRUNG QUỐC.png

1. Không hiểu cách kinh doanh của người Trung Quốc
Bạn không thể kinh doanh mà không có giao tiếp thích hợp. Điều này áp dụng cho bất kỳ doanh nhân nào từ bất kỳ quốc gia nào đang cố gắng đạt được thỏa thuận kinh doanh. Trung Quốc là một đất nước rộng lớn, là nơi sinh sống của nhiều nền văn hóa, phong tục và ngôn ngữ khác nhau. Có ít nhất tám nhóm ngôn ngữ khác nhau, chưa kể hàng trăm phương ngữ. Ngôn ngữ chính thức là tiếng Quan thoại, nhưng điều đó không có nghĩa là bạn cần phải nói thông thạo tiếng Quan thoại để tiến hành kinh doanh với một doanh nhân Trung Quốc (mặc dù nó sẽ giúp ích rất nhiều cho trường hợp của bạn). Nhưng nếu bạn đang muốn thiết lập một mối quan hệ lâu dài với doanh nhân Trung Quốc, vượt ra ngoài các cụm từ giới thiệu cơ bản sẽ cực kỳ hữu ích.

Ngoài ra, hãy ghi nhớ văn hóa và cách kinh doanh của Trung Quốc. Những gì có vẻ lịch sự đối với bạn có thể trở nên thô lỗ với người Trung Quốc và ngược lại, và bạn chắc chắn sẽ không muốn mất một hợp đồng chỉ vì một cách diễn giải sai dễ dàng tránh được. Hãy nhớ đọc bài đăng của chúng tôi về mẹo đàm phán với các công ty Trung Quốc để có bức tranh rõ ràng hơn về những việc nên làm và không nên làm.

2. Không nghiên cứu các quy tắc và quy định hiện hành
Biết các quy tắc thương mại của sản phẩm bạn đang nhập khẩu là một phần của bất kỳ quy trình xuất nhập khẩu nào. Nhưng khi nhập khẩu từ Trung Quốc , tốt nhất bạn nên đề phòng thêm. Không có gì lạ khi các nhà cung cấp Trung Quốc sản xuất hàng hóa không tuân thủ các tiêu chuẩn quốc tế. Trên thực tế, có báo cáo rằng trong một số ngành nhất định, chỉ có 5% nhà cung cấp Trung Quốc thực sự đáp ứng các nguyên tắc do Liên minh Châu Âu thực hiện.

Tùy thuộc vào nơi bạn đang nhập khẩu, chúng tôi khuyên bạn nên tìm hiểu kỹ không chỉ luật nhập khẩu của quốc gia nhập khẩu mà còn cả quy định áp dụng cho sản phẩm. Bằng cách đó, bạn biết chính xác những gì cần tìm khi chọn nhà cung cấp ở Trung Quốc để đảm bảo rằng các sản phẩm bạn nhập khẩu tuân thủ các tiêu chuẩn phù hợp. Điều này giúp ngăn ngừa các vấn đề về thủ tục hải quan và sự chậm trễ . Một nguồn thông tin tốt về hướng dẫn sản phẩm là các phòng thương mại và cơ quan hải quan của quốc gia bạn.

3. Chọn sai Incoterm
Incoterms là một tập hợp rõ ràng các điều kiện theo đó cả nhà nhập khẩu và nhà xuất khẩu đều có nghĩa vụ tuân theo trong bất kỳ giao dịch quốc tế nào. Điều này ngăn ngừa hiểu sai và nhầm lẫn về chi phí, rủi ro, quản lý và trách nhiệm. Khi nhập khẩu từ Trung Quốc, bạn nên chú ý đến những ưu và nhược điểm của Incoterm mà bạn chọn.

Ba trong số các Incoterms phổ biến hơn được sử dụng cho hàng nhập khẩu từ Trung Quốc là FOB, CIF, và EXW Incoterms . Tuy nhiên, mỗi trong số này đều có những ưu điểm và nhược điểm có thể đóng một vai trò lớn trong tổng chi phí nhập khẩu của bạn. CIF Incoterm có vẻ như là lựa chọn tốt hơn do chi phí thấp và tương đối ít trách nhiệm hơn. Nhưng điều này có thể gây tác dụng ngược sau này vì với khả năng kiểm soát hạn chế, rất có thể bạn sẽ phải khuất phục trước mọi quyết định của nhà cung cấp, điều này có thể dẫn đến chi phí cao hơn đáng kể. Nói chung, chúng tôi khuyên bạn nên chọn FOB Incoterm vì điều này cho phép bạn kiểm soát tốt hơn toàn bộ quy trình nhập khẩu và chi phí của nó.

Để biết thêm thông tin, bạn có thể đọc bài đăng của chuyên gia tư vấn của chúng tôi về sự khác biệt chính giữa FOB, CIF và EXW Incoterms khi nhập khẩu từ Trung Quốc.

4. Lựa chọn nhà cung cấp không uy tín
Là nhà nhập khẩu, bạn chịu trách nhiệm về sản phẩm mà mình nhập khẩu. Điều này có nghĩa là bạn phải chịu trách nhiệm trước hải quan nếu có bất kỳ vấn đề gì xảy ra với hàng nhập khẩu của bạn và chịu trách nhiệm pháp lý nếu sản phẩm của bạn gây thương tích cho bất kỳ người tiêu dùng nào. Điều đó nói rằng, điều cực kỳ quan trọng là chọn các nhà cung cấp đáng tin cậy từ Trung Quốc.

Trước khi ký thỏa thuận với nhà cung cấp, hãy đảm bảo rằng bạn đã thực hiện nghiên cứu thích hợp về quy trình sản xuất của họ. Điều này có nghĩa là biết họ lấy nguyên liệu từ đâu và thậm chí nói chuyện với các nhà nhập khẩu khác đang nhập khẩu cùng sản phẩm hoặc đã giao dịch với nhà cung cấp nói trên. Bạn cũng có thể muốn đích thân thực hiện một chuyến đi xuống khu vực sản xuất để có thêm sự đảm bảo. Cân nhắc mang theo một chuyên gia am hiểu quy trình sản xuất sản phẩm mà bạn đang nhập khẩu và do đó có thể tư vấn cho bạn về các vấn đề tiềm ẩn có thể xảy ra.

5. Không lên kế hoạch trước
Thời gian là một yếu tố quan trọng cần xem xét đối với bất kỳ hoạt động nhập khẩu nào bạn đang thực hiện từ Trung Quốc. Bất kỳ lỗi nào trong số các lỗi nêu trên đều có thể gây ra sự chậm trễ và gián đoạn lớn cho chuỗi hậu cần của bạn, chứ chưa nói đến hai lỗi trở lên xảy ra. Với những lưu ý này, hãy luôn bắt đầu lập kế hoạch nhập khẩu từ Trung Quốc khi có thêm thời gian rảnh rỗi.

Tại Legend Shipping, chúng tôi khuyên bạn nên bắt đầu sắp xếp việc nhập khẩu của mình trước ít nhất ba tháng. Tùy thuộc vào cảng ở Trung Quốc mà bạn đang nhập khẩu và điểm đến, thời gian vận chuyển có thể thay đổi khá nhiều. Cũng ghi nhớ thời gian cần thiết cho vận chuyển nội địa.

Tốt nhất, bạn nên đặt lô hàng của mình ít nhất vài tuần trước khi tàu ra khơi. Điều này giúp bạn có thêm thời gian để đại lý gốc và nhà cung cấp của bạn chuẩn bị kịp thời tất cả các tài liệu cần thiết, chuẩn bị lô hàng và cho phép một khoảng thời gian đệm nếu xảy ra sự cố. Để có được thời gian vận chuyển tốt nhất và giảm thiểu trục trặc, hãy luôn nói chuyện với công ty giao nhận vận tải của bạn để biết mức giá vận chuyển đường biển tốt nhất.

LEGEND SHIPPING
HEAD OFFICE:
260 Chu Van An Street, Ward 26, Binh Thanh District, Ho Chi Minh City, Vietnam
Tel: 8428 35533596 (24lines)
Hotline 1: +84 934 132 356
Hotline 2: +84 949 935 340
Fax: 8428 35533509
Email: [email protected]
HAI PHONG OFFICE:
No.3 Le Thanh Tong Street, May To Ward, Ngo Quyen District, Hai Phong City, Vietnam
Tel: 84225 3999679
Fax: 84225 3999569
Email: [email protected]

Tìm thành viên