Help HỢP ĐỒNG GIA CÔNG NGƯỢC

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi Mr.Hoang, 13/2/20.

  1. Mr.Hoang

    Mr.Hoang Active Member

    Tham gia ngày:
    9/1/17
    Bài viết:
    107
    Đã được thích:
    31
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam

    Lượt xem: 159

    Hi Mọi Người,
    Nhờ mọi người giúp mình đối với trường hợp gia công ngược này nhé.
    Bên mình doanh nghiệp vốn đầu tư nước ngoài nhưng không phải doanh nghiệp chế xuất.
    Bên mình là Doanh nghiệp nội địa nhờ một doanh nghiệp chế xuất nằm trong khu chế xuất gia công sản phẩm. Sau đó bên mình sẽ trả chi phí tiền công cho doanh nghiệp chế xuất này.
    Theo khoản 52 điều 1 thông tư 39/2018/TT-BTC ngày 20/2018 của bộ tài chính quy định:
    "52. Điều 76 được sửa đổi, bổ sung như sau:
    2. hàng hóa do DNCX nhận gia công cho doanh nghiệp nội địa:
    a) Doanh nghiệp nội địa làm thủ tục hải quan theo quy định.....
    b) DNCX không phải làm thủ tục hải quan khi nhận hàng hóa từ nội địa để gia công và trả lại sản phẩm gia công vào nội địa ..."

    Bên mình sẽ thông báo hợp đồng gia công và tờ khai xuất loại hình E82. Cho mình hỏi theo quy đinh hải quan thì doanh nghiệp chế xuất không cần mở tờ khai, vậy khi hàng hóa bên mình đến cổng khu vực giám sát của khu chế xuất thì phải làm thủ tục gì không?

    Đối với tờ khai xuất khẩu tại chỗ thì theo quy định hải quan Điều 86 Thông tư số 38/2015/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại khoản 58 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 thì phải có tờ khai nhập đối ứng. Theo quy định như trên thì doanh nghiệp chế xuất không phải mở tờ khai nhập. Vậy tờ khai xuất khẩu tại chỗ bên mình loại hình E82 có bị tồn trên hệ thông hải quan không ạ?

    Mong các cao nhân hỗ trợ và giúp đỡ mình.
    Có ai đã từng làm loại hình gia công ngược này chưa cho mình xin thủ tục với nhé
    Cám ơn mọi người
     
    MrChanh thích bài này.
  2. MrChanh

    MrChanh Active Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    119
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    cái này bạn lên HQ hỏi cho chắc nha bạn, hỏi thẳng Phó đội luôn tránh sửa TK hủy tk lằng nhằng. Hồi trước mình chỉ Nhập Tại chổ hàng từ KCN ra , DN đó chỉ xuất hóa đơn không mở TK, bên mình thì mở TK Nhập TC, phải cung cấp thêm một số giấy tờ tùm lum còn cả giấy PĐKKD của bên kia nữa, và HQ đăng ký chỉ có 1-2 người biết thủ tục.
     
    Mr.Hoang and Oscar Le like this.
  3. Mr.Hoang

    Mr.Hoang Active Member

    Tham gia ngày:
    9/1/17
    Bài viết:
    107
    Đã được thích:
    31
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    Hi ban

    Mình cũng hỏi hải quan, nhưng do là gia công ngược hải qua bên mình ít gặp nên phải tìm hiểu, nhưng bên mình đang cần gấp quá, hải quan thì làm việc chậm trễ. Khổ
     
  4. MrChanh

    MrChanh Active Member

    Tham gia ngày:
    26/8/19
    Bài viết:
    119
    Đã được thích:
    73
    Điểm thành tích:
    28
    Giới tính:
    Nam
    đấy thấy chưa, thế nào HQ nó cũng ít gặp, với mỗi chi cục nhiều khi nó có cách làm việc khác, bác cứ ráng theo nó chứ mắc công nó bắt bẻ. Ví dụ: mỗi hàng máy móc tạm nhập tái xuất , HQ đầu tư HCMcần công văn xin tạm nhập, mình làm HQ dưới tỉnh thì nó còn hỏi nộp chi vậy giờ thời đại 4.0 rồi mà , kaka pó tay.