Thảo luận Xử lý phế thải trong hợp đồng gia công theo TT38/2015/TT-BTC

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi elegantteam, 17/1/18.

  1. elegantteam

    elegantteam New Member

    Tham gia ngày:
    18/8/17
    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Công ty mình chuyên gia công hàng may mặc. Hết hạn hợp đồng, làm thông báo chuyển sổ nhưng hải quan vin vào cái điều 64 của thông tư 38 giờ nói là: hải quan phải giám sát phần phế liều phế thải của % hao hụt trong định mức sử dụng và cả % hao hụt ngoài định mức sử dụng nữa. Công ty các bạn có bị hoạch thế không?
    Thế xin hỏi chả nhẽ mình phải giữ cái đống rác đó đến khi kết thúc hợp đồng rồi mới thông báo phương án xử lý cho HQ à? Đến lúc kết thúc hợp đồng thì có mà cả một núi rác thải. Thế đối với doanh nghiệp thủy hải sản thì giữ kiểu gì? Tự hỏi HQ giám sát kiểu gì?
     
    phatarty thích bài này.
  2. Trần Anh Trang

    Trần Anh Trang Moderator

    Tham gia ngày:
    28/2/17
    Bài viết:
    472
    Đã được thích:
    622
    Điểm thành tích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    Nơi ở:
    HCM City
    Hi Bạn,

    Tại điểm c Khoản 2 Điều 10 NĐ 134/2016 qui định:
    c) Nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được sử dụng để gia công, sản xuất sản phẩm đã xuất khẩu.

    Trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu được miễn thuế là trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện nhập khẩu thực tế được sử dụng để sản xuất sản phẩm gia công thực tế xuất khẩu, được xác định khi quyết toán việc quản lý, sử dụng nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để gia công sản phẩm xuất khẩu theo quy định của pháp luật về hải quan.

    Khi quyết toán, người nộp thuế có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trị giá hoặc lượng nguyên liệu, vật tư, linh kiện xuất khẩu thực tế sử dụng để sản xuất sản phẩm gia công thực tế nhập khẩu đã được miễn thuế khi làm thủ tục hải quan.

    Thực tế ở đây là cả trong định mức sử dụng và cả % hao hụt ngoài định mức sử dụng nhé.

    Tại khoản 4 Điều này: 4. Phế liệu, phế phẩm và nguyên liệu, vật tư dư thừa đã nhập khẩu để gia công không quá 3% tổng lượng của từng nguyên liệu, vật tư thực nhập khẩu theo hợp đồng gia công được miễn thuế nhập khẩu khi tiêu thụ nội địa, nhưng phải kê khai nộp thuế giá trị gia tăng, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường (nếu có) cho cơ quan hải quan.

    Bên Cty mình cũng hoạch toán như thế nhé.....
     
  3. richkingng

    richkingng Moderator

    Tham gia ngày:
    3/3/17
    Bài viết:
    337
    Đã được thích:
    248
    Điểm thành tích:
    43
    Giới tính:
    Nam
    Ý HQ là bạn phải mở TK chuyển tiêu thụ cái đống rác đó để nộp thuế ý mà.keke. Chung cảnh ngộ.
     
  4. elegantteam

    elegantteam New Member

    Tham gia ngày:
    18/8/17
    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Ý của mình ở đây là HQ yêu cầu giám sát tiêu hủy cái phần phế liệu của cả trong định mức sử dụng và ngoài định mức kìa. Trên thực tế mình cũng chưa hiểu giám sát kiểu gì cái phần phế liệu đó? Mình là hàng vải vóc thì còn giữ lại vài tuần một lần chứ đối với các công ty thủy sản thì giữ lại kiểu gì? chả nhẽ ngày nào cũng phải mới HQ đến xem tiêu hủy à?
     
  5. elegantteam

    elegantteam New Member

    Tham gia ngày:
    18/8/17
    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Bạn nói rõ hơn được không? Vô lý nhỉ, mình đã phải mất tiền cho cty môi trường để xử lý rồi, nay lại còn hải nộp thuế cho cái đống rác đó là sao? Mà chả nhẽ ngày nào hoặc tuần nào cty bạn cung phải mở tờ khai chuyển tiêu thụ à? Mà loại hình nhày thì chắc chắn bị kiểm hóa nhé.
     
  6. Đông Trần

    Đông Trần New Member

    Tham gia ngày:
    2/3/18
    Bài viết:
    17
    Đã được thích:
    15
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Theo mình hiểu thì khi xử lý đống rác này bằng hình thức tiêu hủy, bạn phải mời HQ cùng tham gia. Trước mình có làm dịch vụ cho 1 cty bán bánh, hàng hư tiêu hủy cũng phải mời HQ xuống bãi rác để xem hủy.
     
  7. richkingng

    richkingng Moderator

    Tham gia ngày:
    3/3/17
    Bài viết:
    337
    Đã được thích:
    248
    Điểm thành tích:
    43
    Giới tính:
    Nam
    Bạn tiêu hủy thì ko phải đóng thuế nhé, còn đóng thuế là TH bán phế liệu
     

Chia sẻ trang này