Help Thủ tục Hải quan hàng tạm nhập tái xuất và thuế GTGT (G11/G21)

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi Manh Linh Diep, 31/5/17.

  1. Manh Linh Diep

    Manh Linh Diep New Member

    Tham gia ngày:
    31/5/17
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    15
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Chào admin/các bạn.
    Cho mình hỏi một số việc liên quan đến tạm nhập tái xuất hàng Tinh bột sắn từ Lào/Campuchia về Việt Nam rồi xuất sang Trung Quốc như sau:
    Trường hợp mình nhập (G11) rồi xuất (G21) thì khoản thuế GTGT tạm nộp tại Cơ quan Hải quan Cửa khẩu tạm nhập sẽ được hoàn lại như thế nào? Phải xuất trình các Hồ sơ thực tái xuất với Cơ quan Hải quan Cửa khẩu tạm nhập để hoàn thuế hay khấu trừ?
    Trường hợp mình muốn khai báo tạm nhập tại Cơ quan Hải quan đặt trong Kho ngoại quan thì phải khai như thế nào? (Từ các Cửa khẩu tiếp giáp giữa Việt Nam với Lào/Campuchia và Mã loại hình tạm nhập... ).
    Trân trọng cảm ơn.
     
  2. Phạm Thành Duy

    Phạm Thành Duy New Member

    Tham gia ngày:
    30/5/17
    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Chào chủ thớt và cccm!
    Hiện cty em cũng đang có 1 lô hàng tạm nhập từ Trung Quốc về VN rồi tái xuất sang Hàn Quốc, hàng em thì vẫn bị đánh thuế nhập khẩu.Cccm cho em hỏi ngu tí là bên em có phải nộp thuế NK và VAT không? nếu nộp thì có được hoàn lại không? và hoàn lại thì có hoàn đủ như ban đầu không? Chân thành cảm ơn ad và CCCM
     
  3. Chaien

    Chaien Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    25/3/16
    Bài viết:
    909
    Đã được thích:
    747
    Điểm thành tích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    - Loại hình tạm nhập tái xuất G11/G21 được miễn thuế GTGT nha bạn (Khoản 20 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BT). Chỉ phải nộp thuế NK và các loại thuế khác nếu có sau đó sẽ được hoàn lại nếu đã thực xuất đi theo đúng loại hình (Khoản 2 Điều 42 Thông tư số 38 /2015/TT-BTC)
    - Vấn đề hoàn thuế thì được quy định tại điều 120 thông tư 38: Bạn chỉ cần làm công văn nêu rõ các thông tin theo quy định và nộp cho chi cục Hải quan đã thu thuế của bạn để được kiểm tra và xem xét hoàn thuế.
    - Trường hợp tạm nhập vào kho ngoại quan thì bạn không phải đóng thuế gì hết (nên cũng không cần hoàn thuế gì). Quy trình thủ tục được quy định cụ thể tại điều 91 Thông tư 38, mã loại hình vẩn là G11/G21:
    "1. Thủ tục hải quan đối với hàng hóa từ nước ngoài nhập kho ngoại quan
    a) Trách nhiệm của người khai hải quan
    a.1) Khai tờ khai hàng hóa nhập khẩu theo các chỉ tiêu thông tin tại Phụ lục II và khai vận chuyển kết hợp theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 51 Thông tư này.
    Trường hợp thực hiện trên tờ khai hải quan giấy theo quy định tại khoản 2 Điều 25 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP, người khai hải quan khai và nộp 02 bản chính tờ khai hàng hóa nhập khẩu theo mẫu HQ/2015/NK Phụ lục IV ban hành kèm Thông tư này;
    a.2) Nộp 01 bản chụp vận tải đơn hoặc các chứng từ vận tải khác có giá trị tương đương theo quy định của pháp luật (trừ hàng hoá nhập khẩu qua cửa khẩu biên giới đường bộ);
    a.3) Nộp 01 bản chụp giấy chứng nhận mã số tạm nhập tái xuất của Bộ Công Thương đối với hàng hóa kinh doanh tạm nhập tái xuất có điều kiện theo quy định của Bộ Công Thương khi đưa từ nước ngoài vào kho ngoại quan để xuất đi nước khác phải được cấp Giấy chứng nhận mã số tạm nhập, tái xuất;
    a.4) Nộp 01 bản chính giấy thông báo miễn kiểm tra hoặc Giấy thông báo kết quả kiểm tra của cơ quan kiểm tra chuyên ngành theo quy định của pháp luật.
    Trường hợp áp dụng cơ chế một cửa quốc gia, cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành gửi văn bản thông báo kết quả kiểm tra, miễn kiểm tra chuyên ngành dưới dạng điện tử thông qua Cổng thông tin một cửa quốc gia, người khai hải quan không phải nộp khi làm thủ tục hải quan;
    a.5) Cập nhật thông tin hàng hóa nhập kho ngoại quan vào phần mềm quản lý hàng hóa nhập, xuất kho ngoại quan của chủ kho ngoại quan và gửi đến Chi cục Hải quan quản lý kho ngoại quan."
     
  4. Chaien

    Chaien Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    25/3/16
    Bài viết:
    909
    Đã được thích:
    747
    Điểm thành tích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    - Bạn tạm nhập tái xuất theo loại hình gì? Tạm nhập tái xuất có nhiều loại hình: G11/G21; G12/G22; G13/G23.
    - Bạn có thể theo dõi về vấn đề nộp thuế của các loại hình ở đây: Để biết được loại hình nào phải nộp và không nộp thuế:
    http://webxuatnhapkhau.com/hang-tam-nhap-tai-xuat-co-phai-nop-thue-khi-nhap-khau.t686.html
     
  5. Manh Linh Diep

    Manh Linh Diep New Member

    Tham gia ngày:
    31/5/17
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    15
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Chào admin/các bạn.

    Cảm ơn admin đã phản hồi thông tin.
    Mình sẽ nghiên cứu các Thông tư theo hướng dẫn.
     
  6. Manh Linh Diep

    Manh Linh Diep New Member

    Tham gia ngày:
    31/5/17
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    15
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Chào admin/các bạn.

    Mình đã đọc Khoản 20 Điều 4 Thông tư số 219/2013/TT-BTC rồi. Thực chất hàng Tinh bột sắn TNTX G11/G21 là không chịu thuế GTGT. Tuy nhiên, Cơ quan Hải quan tại Cửa khẩu tạm nhập vẫn bắt tạm nộp tiền thuế này. Lý do, đề phòng trường hợp Doanh nghiệp không thực hiện đúng việc Tái xuất G21. Lúc đó, hàng tạm nhập phải chuyển thành hàng nhập kinh doanh tiêu thụ trong nước và phải chịu thuế GTGT. Lúc này, tiền thuế GTGT của lô hàng nhập vào Việt Nam đã được thu nộp đầy đủ.
    Tuy nhiên, ở đây bên mình sẽ thực hiện đúng TNTX G11/G21 thì khoản tạm thu thuế GTGT lúc tạm nhập sẽ được hoàn hay khấu trừ? Và hồ sơ thủ tục xuất trình?

    Mong các bạn cho ý kiến?

    Mình cảm ơn.
     
  7. Chaien

    Chaien Administrator Thành viên BQT

    Tham gia ngày:
    25/3/16
    Bài viết:
    909
    Đã được thích:
    747
    Điểm thành tích:
    93
    Giới tính:
    Nam
    - Trước tiên mình xin nhắc lại là thuế GTGT cho loại hình G11 là được miễn.
    - Vì một lý do nào đó bạn muốn nộp thuế GTGT này cho hải quan thì bạn vẫn nộp được nhưng lấy ra theo mình là khó vì:
    Thứ 1: Việc hoàn thuế GTGT trước đây sẽ được thực hiện ở chi cục thuế địa phương. Tuy nhiên theo mục 2 khoản 3 điều 1 luật thuế số 106/2016/QH13 thì không được hoàn thuế GTGT hàng nhập khẩu để xuất khẩu nữa:
    "Cơ sở kinh doanh trong tháng, quý có hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu nếu có số thuế giá trị gia tăng đầu vào chưa được khấu trừ từ ba trăm triệu đồng trở lên thì được hoàn thuế giá trị gia tăng theo tháng, quý, trừ trường hợp hàng hóa nhập khẩu để xuất khẩu, hàng hóa xuất khẩu không thực hiện việc xuất khẩu tại địa bàn hoạt động hải quan theo quy định của Luật hải quan. Thực hiện hoàn thuế trước, kiểm tra sau đối với người nộp thuế sản xuất hàng hóa xuất khẩu không vi phạm pháp luật về thuế, hải quan trong thời gian hai năm liên tục; người nộp thuế không thuộc đối tượng rủi ro cao theo quy định của Luật quản lý thuế.”
    Thứ 2: Theo mình được biết cơ quan hải quan không có chức năng hoàn thuế GTGT hàng tạm nhập tái xuất. Chỉ có thể hoàn thuế GTGT do hình thức nộp nhầm, nộp thừa khâu nhập khẩu. (Quy định tại Điểm 3 công văn số 18304/BTC-TCHQ). => Vì vậy bạn nếu có lỡ nộp vào thì sẽ được hoàn theo hình thức nộp nhầm, nộp thừa.
    Nộp tiền vào thì dễ lấy ra thì thấy mịt mờ, không theo đường chính thống nên theo mình bạn nhờ HQ xem xét cho miễn thuế GTGT này theo quy định để tránh rắc rối về sau.
     
  8. Manh Linh Diep

    Manh Linh Diep New Member

    Tham gia ngày:
    31/5/17
    Bài viết:
    16
    Đã được thích:
    15
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Thanks bạn về những thông tin chia sẻ.
    Khả năng mình sẽ phải tính phương án Bảo lãnh tiền thuế (HQ cũng yên tâm mà DN cũng khỏi phải hoàn).
     
    Chaien thích bài này.
  9. thuy78hou

    thuy78hou New Member

    Tham gia ngày:
    13/6/18
    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    1
    Ad ơi cho e hỏi với trường hợp cty e nk từ châu âu/nga về cảng vn và xuất luôn đi sing/hongkong thì ntn, về đến cảng vn k làm thủ tục gì cả mà cho hàng hóa đi luôn. tư vấn dùm e với
    - thủ tục
    - chi phí tạm tính
    - nộp thuế/ CO xuất xứ/ Co ưu đãi gì k
    - note trên BL ntn
    - khi về cảng Vn chỉ sửa thông tin ng nhận trên Iv. Pl. HĐ và giá trị IV có thay đổi gì k a
    - Hđ khi làm thể hiện 3 bên hay về cảng VN sẽ sửa sau ạ
     

Chia sẻ trang này