Thảo luận INCORTERM//DAP or CIF //TRUCK shipment

Nhung Huynh_2611

Reaction score
1
Mọi người cho em hỏi em có lô hàng truck nhập từ Guangzhou về DaNang;
Lô này bên đầu shipper trả phí đến cửa khẩu Hữu Nghị, còn các chi phí phát sinh khác từ cửa khẩu về nhà máy bên em thanh toán;
Nên dùng Incorterm nào là hợp lí ạ? Em đang nghĩ đến DAP Huu Nghi Border Gate; nhưng bạn bảo dùng CIF.
Nhờ Anh/Chị tư vấn CIF có thể dùng trong vận chuyển đường bộ không ạ?

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Về Incoterms, trước tiên bạn cần chọn là thuộc phiên bản nào nhé, (2000, 2010 hay 2020), vì mỗi phiên bản sẽ khác nhau ít nhiều.
Hiện tại phần nhiều người ta dùng 2010.
Nếu bạn dùng 2010 thì Incoterms nó được chia thành 2 nhóm phương thức vận chuyển, theo đó điều kiện CIF sẽ được phân vào nhóm vận chuyển đường thủy nội địa và đa phương thức, hàng bạn đi bằng truck nên mình thấy CIF không phù hợp.
DAP trong incoterms nó thay thế cho DAF - Giao tại biên giới (incoterms 2000). Nên mình thấy bạn chon DAP hợp lý hơn.

Nhung Huynh_2611

Reaction score
1
Về Incoterms, trước tiên bạn cần chọn là thuộc phiên bản nào nhé, (2000, 2010 hay 2020), vì mỗi phiên bản sẽ khác nhau ít nhiều.
Hiện tại phần nhiều người ta dùng 2010.
Nếu bạn dùng 2010 thì Incoterms nó được chia thành 2 nhóm phương thức vận chuyển, theo đó điều kiện CIF sẽ được phân vào nhóm vận chuyển đường thủy nội địa và đa phương thức, hàng bạn đi bằng truck nên mình thấy CIF không phù hợp.
DAP trong incoterms nó thay thế cho DAF - Giao tại biên giới (incoterms 2000). Nên mình thấy bạn chon DAP hợp lý hơn.
Cảm ơn ad, mình cũng nghĩ giống như vậy; ở đây mình đang phân vân term DAP Huu Nghi Border Gate, như thế này đãđủ rõ ràng chưa nhỉ,

Oscar Le

Moderator
Reaction score
1,385
Cảm ơn ad, mình cũng nghĩ giống như vậy; ở đây mình đang phân vân term DAP Huu Nghi Border Gate, như thế này đãđủ rõ ràng chưa nhỉ,
Huu Nghi Border Gate mình thấy nó hơi chung chung, mình không rõ ở cửa khẩu này sẽ gồm những bãi dỡ hàng nào, nếu nó có tên các bãi dỡ hàng thì bạn nên nêu rõ tên nơi đó ra, tránh tình trạng người bán chỉ chở hàng tới trước cửa khẩu Hữu Nghị => Nếu bên bạn thấy thấy điểm này không cần thiết thì có thể viết như của bạn, nhưng nhớ kèm thêm phiên bản Incoterms (Vd: DAP Huu Nghi Border Gate, Incoterms 2010)

Tìm thành viên