Help Thắc mắc về quy định xử phạt sửa tờ khai trong thông quan dẫn đến tăng thuế

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi Suneo, 11/7/18.

  1. Suneo

    Suneo Member

    Tham gia ngày:
    17/11/17
    Bài viết:
    47
    Đã được thích:
    20
    Điểm thành tích:
    8
    Giới tính:
    Nam
    Tình hình là em đang làm một lô hàng A12, sau khi trao đổi với HQ thì HQ muốn em sửa lại mã HS cho đúng với bản chất của mặt hàng. Sau khi sửa thì thuế từ 0% thành 10% nên tăng thuế khoảng 200k. Trước đây thì chỉ cần nộp thuế bị thiếu là được nhưng giờ HQ bảo phải lập biên bản xử phạt + phạt hành chính các thứ. Anh chị cho em hỏi có quy định nào nói rõ về việc xử phạt này không nhỉ? Theo em nhớ trước đây thuế tăng 2 củ mới bị xử phạt mà giờ làm thế này thì chắc em chết luôn quá @@!
    Thanks.
     
    Oscar Le thích bài này.
  2. Phan Thị Như Quỳnh

    Phan Thị Như Quỳnh Member

    Tham gia ngày:
    1/6/18
    Bài viết:
    65
    Đã được thích:
    32
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nữ
    Quy định ở Thông tư 39 mới đó bạn. Những chỉ tiêu liên quan đến sai tiền thuế là chắc chắn bị phạt nhưng mức phạt bao nhiêu không được nói rõ trong thông tư.
    Đành chấp nhận để rút bài học lần sau thôi bạn
     
    Suneo and Oscar Le like this.
  3. Oscar Le

    Oscar Le Well-Known Member

    Tham gia ngày:
    18/3/17
    Bài viết:
    1,156
    Đã được thích:
    886
    Điểm thành tích:
    120
    Giới tính:
    Nam
    • Mục 9 thông tư 39/2018/TT-BTC:
    "a) Khai bổ sung trong thông quan:
    a.1) Người khai hải quan, người nộp thuế được khai bổ sung hồ sơ hải quan trước thời điểm cơ quan hải quan thông báo kết quả phân luồng tờ khai hải quan cho người khai hải quan;
    a.2) Người khai hải quan, người nộp thuế phát hiện sai sót trong việc khai hải quan sau thời điểm cơ quan hải quan thông báo kết quả phân luồng nhưng trước khi thông quan thì được khai bổ sung hồ sơ hải quan và bị xử lý theo quy định của pháp luật;
    a.3) Người khai hải quan, người nộp thuế thực hiện khai bổ sung hồ sơ hải quan theo yêu cầu của cơ quan hải quan khi cơ quan hải quan phát hiện sai sót, không phù hợp giữa thực tế hàng hóa, hồ sơ hải quan với thông tin khai báo trong quá trình kiểm tra hồ sơ, kiểm tra thực tế hàng hóa thì bị xử lý theo quy định của pháp luật."

    Trường hợp của bạn thuộc a.3. Và bị xữ lý theo quy định của pháp luật nhưng không nói rõ là xữ lý như thế nào. Vậy thì ta sẽ xét quy định của pháp luật về xử phạt trong lỉnh vực HQ trong nghị định 127 và nghị định 45:
    Cụ thể, có thể xét phạt bạn trong 2 vấn đề sau:
    - Vi phạm liên quan tới thuế. (Điều 8 và 13)
    - Vi phạm do khai sai tên hàng, HS code (Điều 7)

    Nhưng theo khoảng 4 điều 5 nghị định 127 thì:
    + Trường hợp vi phạm do tổ chức thực hiện với số tiền chênh lệch không quá 2.000.000 đồng sẽ được miễn phạt. Và:
    + Khai sai mã HS code lần đầu cũng được miễn phạt.
    => Trường hợp của bạn không bị phạt khi tiền thuế sai phạm chỉ là 200k, là khai sai mã Hs lần dầu.
    => Trường hợp của bạn bị phạt khi: tiền thuế sai phạm chỉ là 200k, nhưng khai sai mã HS nhiều lần trước đây rồi.
     
  4. Phan Thị Như Quỳnh

    Phan Thị Như Quỳnh Member

    Tham gia ngày:
    1/6/18
    Bài viết:
    65
    Đã được thích:
    32
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nữ
    rất hay và bổ ích.thank anh
     
    Oscar Le and Chaien like this.

Chia sẻ trang này