Hướng dẫn Không xử phạt vi phạm khi sửa tờ khai sau 60 ngày thông quan nếu không ảnh hưởng tới thuế

Thảo luận trong 'Thủ tục hải quan' bắt đầu bởi Oscar Le, 11/6/18.

  1. Oscar Le

    Oscar Le Well-Known Member

    Tham gia ngày:
    18/3/17
    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    836
    Điểm thành tích:
    120
    Giới tính:
    Nam
    Tổng cục Hải quan cho biết, Điểm d, Khoản 1, Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính quy định: chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi hành chính do pháp luật quy định. Do vậy, trường hợp Nghị định 45 không quy định chế tài xử phạt đối với trường hợp khai bổ sung quá 60 ngày mà không ảnh hưởng đến số tiền thuế phải nộp thì không xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm này.

    Tổng cục Hải quan nhấn mạnh, không áp dụng quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 6 Nghị định 127/2013/NĐ-CP để xử phạt đối với trường hợp DN khai không đúng các nội dung trên tờ khai hải quan quá 60 ngày mà không ảnh hưởng đến thuế.

    Nguồn: http://www.baohaiquan.vn/Pages/Khong-xu-phat-vi-pham-khi-nghi-dinh-khong-quy-dinh-che-tai.aspx
     
    Selena Nguyen thích bài này.
  2. Suneo

    Suneo Member

    Tham gia ngày:
    17/11/17
    Bài viết:
    46
    Đã được thích:
    18
    Điểm thành tích:
    8
    Giới tính:
    Nam
    Nếu sửa TK sau khi phân luồng nhưng trước khi hàng thông quan, không ảnh hưởng đến thuế hay hs và các mục hủy tờ khai thì có bị phạt hành chính không anh nhỉ?
     
  3. Oscar Le

    Oscar Le Well-Known Member

    Tham gia ngày:
    18/3/17
    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    836
    Điểm thành tích:
    120
    Giới tính:
    Nam
    Trường hợp sau khi phân luồng nhưng trước khi nộp hồ sơ cho HQ thông quan. Theo câu chữ trong thông tư 39 thì bị "xử lý theo quy định của pháp luật". Nhưng không thấy quy định của pháp luật nào quy định phạt vấn đề này. Bên mình đi mở tờ khai sửa cũng không thấy bị phạt gì.
     
    xnkshunrong thích bài này.
  4. Thi Pham

    Thi Pham New Member

    Tham gia ngày:
    16/3/17
    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    3
    Điểm thành tích:
    3
    Giới tính:
    Nam
    Bên mình có mở tờ khai loại hình sản xuất xuất khẩu . Phí D/O bên mình khai sai đơn vị đồng tiền VNĐ sang USD . Tờ khai đã thông quan quá 60 ngày . Bên mình sửa sau thông quan có bị phạt không
     
  5. Oscar Le

    Oscar Le Well-Known Member

    Tham gia ngày:
    18/3/17
    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    836
    Điểm thành tích:
    120
    Giới tính:
    Nam
    Trường hợp của bạn khi sửa sẽ làm giảm số tiền thuế được miễn vì vậy không bị phạt, do việc sửa không dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được miễn, giảm, hoàn, không thu...
    (Điều 8 nghị định 45/2016/NĐ-CP)
     
    Le The Anh thích bài này.

Chia sẻ trang này